[DIY] Tự động châm nước cho hồ lọc

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi Dragonking, 16/3/11.

1. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Hôm nay ngồi rảnh làm cái bài này cho anh em nào chưa biết tham khảo, anh em nào Pro rồi thì xin chỉ giáo nhé :D
    Hệ thống này dùng phao dùng trong bồn nước hoặc hầm nước, có 2 chế độ : chế độ bơm nước và chế độ xả nước, trong bài này mình xin trình bày theo chế độ bơm nươc!
    Ưu điểm:
    - Rẻ =)) chỉ cần 80k là có 1 bộ relay+ phao (nên mua hàng loại tốt đừng mua hàng rẻ dễ hư relay lắm)
    - Dễ làm, ai cũng làm được
    - gọn gàng
    Khuyết:
    - Xấu
    - Nhìn ko được pro, dây nhợ lằng nhằng
    Đây là sơ đồ lắp đặt

Phao relay có tác dụng như 1 công-tắc, khi đấu diện y như đấu công tắc đèn vậy, lưu ý nên đấu dây PHA vào relay !
    Cách canh phao:
    -Phao trên để set mực nước cao nhất, điện sẽ cắt khi nước lên đến 1/2 phao trên
    -Phao dưới set mực nước thấp nhất, điện sẽ đóng khi nước xuống 1/2 phao dưới
    -Khoảng cách 2 phao là biên độ mực nước

Đây là hình thực tế hồ mình

súnon, Nguyet, henrytep and 3 others like this.
  2. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Làm cách như của em cũng được nhưng lại mất chỗ để thùng chứa nước ngọt nữa,với lại cần bổ xung thêm nc ngọt vào thùng chứa khi nc trong đấy hết,với lại 80k đồng làm sao đủ để em làm được hệ thống đấy,cái van điện đã mất tới 55k rồi trong khi đó một bộ auto top vào khoảng hơn 200k tý thôi và rất hiệu quả ,thẩm mỹ.Bộ đấy vận hành như cái xả nc toilet và toàn bằng nhựa khôg có kim loại.

súnon and Dragonking like this.
  3. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Loại này lúc trước em mua là 80k cả relay (van điện) rồi đó chứ, đúng là phải có thùng chứa riêng nhưng hệ thống này còn áp dụng đc cho máy RO nữa, nối nguồn của bơm RO vào là ok, còn loại phao xả bồn cầu cũng hay nhưng phải nối ống từ bồn nước xuống mà hồ em để trong phòng nên ko áp dụng đc!

4. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    Mình thì đang dùng 1 đầu ra của HLtime nối vào máy bơm đặt trong thùng nước đã lọc RO, mỗi ngày chạy 1 phút là OK, tất nhiên thỉnh thoảng phải căn mức nước trong bể lọc...

5. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    cách này cũng đc nhưng nếu ai xài quạt thì ko ổn vì mùa hè và mùa đông nước bốc hơi khác nhau, làm theo kiểu hẹn giờ thì ko chính xác đc!

6. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Theo mình bạn nên dùng cái phao xăng để đo mực nước, rất nhỏ gọn (Pro nữa thì chơi con cảm biến siêu âm), chứ hồ chơi thủy sinh, cá kiểng mà chơi cái phao này không ổn chút nào. Bơm hẹn giờ thì không ổn đâu, coi chừng nhà biến thành sông luôn. Mình đã từng làm cái thiết bị tự động châm nước này, hoạt động khá hiệu quả, sử dụng phao xăng + van điện, nếu thích đấu thẳng vô nguồn nước máy cũng được, nhưng mình vẫn dùng bơm như bạn để chứa nước lắng clo, nhưng sử dụng phao xăng thì bạn phải có bo mạch, cái này nếu biết chút về điện tử thì ok.
    P/S: Cho mình hỏi bạn mua cái van điện từ ở chỗ nào không, mình mới mua 1 cái ở Tạ Uyên bằng thau nó quất cho 195k, hix, đau lòng quá, cái van thường mở nó nói đắt gấp 3 lần, trốn luôn.

7. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Phao xăng có thành phần bằng kim loại nên xài cho hồ cá biển mình nghĩ ko ổn!
    Van điện từ mà bạn nói là loại nào? dùng để làm gì?

8. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    khoảng hơn 200k 1 bộ của China cứ thế mà dùng-chuẩn ko cần chình, các bác chế làm gì mất công-em đang dùng đây nè.

Last edited by a moderator: 27/4/11
  9. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    @DragonKing: hệ thống mình xài vi mạch điện tử nên dùng van điện từ đóng mở nguồn nước châm vào hồ, phao xăng có thành phần kim loại nhưng nếu lắp đúng cách thì chỉ có cái phao bằng nhựa là nằm trong nước, phần kim loại không tiếp xúc với nước, không lo. Nhưng nếu chỉ để châm nước vào hồ thì xài cái phao của Farrari_F430 là gọn nhất.
    @Ferrari_F430: Cái van này bán ở đâu vậy bạn, giá bao nhiêu, nhìn đẹp và gọn quá. Quên nữa bạn ở Hanoi, ai biết van này ở SG chỗ nào bán chỉ e với, Thks.!

10. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    haizzz

Cái loại này là phao cơ, dùng cái này 1 là nối với RO, 1 là dùng với bồn nước
    Còn cái mình làm là bơm nước giữa thùng chứ hoặc bể ngang qua, dùng máy bơm, tuy 2 cái có cùng công dụng nhưng cách sử dụng khác nhau!

11. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Nếu vậy bạn sử dụng phao xăng là đúng bài rồi, khi phao hạ xuống mức thấp, bo mạch kích máy bơm chạy, bơm nước đầy hồ, bo mạch tắt bơm, xong. Nếu sợ kim loại thì mod lại cái cần phao = cây gì đó, cây đũa chẳng hạn :D.

Last edited: 27/4/11
  12. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    à quên, phao xăng mà bạn nói có xài điện 220v AC đc ko vậy?

13. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Cái này ae Hn nội đặt bên China(thông qua bác TrungKM), còn ở SG mình ko biết, mình đang dùng thấy rất tiện, trước kia mỗi lần đi công tác mấy ngày chỉ sợ nhất là cạn nước, nhưng từ hồi có đến giờ cứ yên tâm ko phải lo nghĩ gì nữa.

motu thích bài này.
  14. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Phao xăng thực ra là một biến trở, khi mực nước thay đổi làm thay đổi giá trị của biến trở, bạn phải có vi mạch để đọc giá trị này rồi điều khiển bơm nước. Nó mà xài điện 220v bố e cũng không dám để gần nước :D.

15. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    vậy thì xài cái phao điện kia khỏe hơn, khỏi vi mạch vi miếc gì cả, đấu thẳng 220 xài luôn :D

16. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Dĩ nhiên rồi, muốn nhỏ gọn thì phải mod miếc một chút chứ.

17. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bác nào thích xài loại này có thể mua bộ cấp nước cho bồn cầu Inax về độ lại chút, nhỏ gọn, đẹp và lại an toàn, không lo điện đóm hay mạch chạy sai gây tràn hồ.