Đồ chơi cho hamster “ Made in TỰ TUI “

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi aeolus, 18/7/07.

1. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hamster có vẻ là 1 thú nuôi mới đang hot ở HCM nói riêng vì hình dáng khá dễ thương, lại hiếu động, hay chạy nhảy. Tuy nhiên, vì là đồ nhập nên giá của các loại đồ chơi cho chúng không rẻ tí nào so với túi tiền của chúng ta. Hơn nữa, bất cứ người nuôi nào cũng muốn tìm tòi, chế tạo ra những thứ cho thú cưng từ chính đôi tay mình. Điều này khiến cho chủ nhân hãnh diện, thích thú và có thể tiết kiệm chi phí.
    Nay mình lập ra topic này như là sân chơi cho mọi người. Ai có ý tưởng nào hay hãy post lên cho mọi người xem nhé.
    Mình xin làm phát đầu tiên nhé .
    *** Lồng chạy cho hamster " made in aeolus "
    Ai cũng biết hamster rất hay tập thể dục. Do đó lồng chạy là cái không thể thiếu cho 1 em hamster khỏe mạnh. Nhưng lồng chạy bán tại HCM không rẻ tí nào ( 170k loại khá khá , 50k loại sơ sài ) . Nay mình xin đưa 1 mẫu lồng chạy “ made in aeolus “ gồm các vật liệu phổ thông dễ kiếm.
    * Vật liệu / giá tiền
    - 1 cái hộp chứa đĩa CD loại 50 cái ( tận dụng cái cũ – nếu mua mới 10k )
    - 2 bạc đạn 16-8 hoặc 16-5 ( 4k/ cái ) . Mình dùng loại 16-8 ( 8 là vòng trong của bạc đạn là 8 ly, tiện dùng ốc 8 ly luôn ) . Đây là vật liệu quan trọng nhất.
    - que đè lưỡi y tế ( 8k/ hộp 100 cái – xài mệt nghỉ )
    - ốc 8 ly, long đền, con tán ( tận dung sẵn có – nếu mua mới cũng rất rẻ )
    - 2 miếng sắt 12cm ( 2.5k /2 cái )
    - cưa nhỏ ( tận dụng có sẵn)
    * Cách làm :
    - Lấy hộp chứa đĩa loại 50 cái, Giữa nhét bạc đạn cho chặt ( bạc đạn 16 là vừa khít ). Đục lỗ sao cho ốc 8ly xuyên qua dễ dàng
    - Bên ngoài kẹp thêm 1 bạc đạn cho quay nhẹ.
    Dùng tán cố định ( không siết chặt ). Lưu ý không dùng long đền tại nơi bạc đạn vì long đền to quá sẽ chạm vòng ngoài của bạc đạn --> không quay được. Nếu có phải dùng long đền nào có bán kính ngoài thật nhỏ & mỏng.
    - Bắt ốc vào thanh sắt lỗ dẹp
    - Bắt ốc vào đế là sắt V6
    - Dằn vật nặng nếu thấy cần thiết. ( trong hình là đá thẻ )
    - Phần trong hộp nhựa hơi trơn. Làm cho em nó dễ chạy bằng cách :
    + Dán băng keo giấy
    + Dùng que đè lưỡi cưa làm 2 theo chiều dài & dọc. Dùng súng bắn keo cố định cách khoảng nhỏ.
    Xong
    Nhìn thẳng
    Nhìn nghiêng

Trông cũng không kém hàng hiệu nhỉ :D Tổng thiệt hại khoảng 30k đổ lại.
    Ý kiến riêng :
    - Nếu phần khung bằng gỗ sẽ tốt hơn, nhưng chưa mua gỗ làm thử nên chưa biết sao.
    Mong các bạn cho ý kiến.

2. xHoangx

xHoangx Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài của bạn hay quá :applause: :applause: :applause: .Bạn có biết cách làm bình nước cho nó ko( cái loại nó đưa miệng vô thì chảy nước ra đó).Nếu biết thì hướng dẫn cho anh em trên diễn đàn cách làm đi.

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bình nươc thì theo nguyên lý van 1 chiều giống như cái nắp-bê trong hệ thống máy bơm nước đó. Nguyên lý thì không có gì phức tạp nhưng do vật liệu cho bình nhỏ khó tìm, tất cả đều phải chế : ống trụ nhỏ, lò xo nhỏ, cây ti nhỏ, rồi phải hàn các khớp nối, tiện ren để vặn được vào bình,.... Mình đang tìm cách. Bạn nào có ý kiến gì cứ post lên nhé.

4. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bài nay hay đó , em về làm thử đã , ngày mai đi mua vật liệu rùi làm xong thì mua hamster lun

5. redneon

redneon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi,bài của bác Aeolus hay wa' :applause: .Đúng là đồ chơi phải mua ở ngoài mắc thiệt !
    Góp ý nho nhỏ : phần trong của hộp CD em nghĩ nên để khoảng cách các que xa nhau ra và rải đều khắp vòng chạy,như thế sẽ dễ hơn.Hix,chưa thấy wa vòng chạy bao giờ :crying: nên có sai thì anh thông cảm
    Còn vụ gỗ bào,nếu ta có gỗ sẵn ở nhà,ra ngoài nhờ mấy tiệm cưa gỗ bào ra được ko ? giá tiền khoảng nhiu,bác nào biết thì cho em xin ! Khakha,vì pe' "Hamster" ta phải tiết kiệm tối đa :laughing:

6. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bình nc mua cái đồ cho chim uống nc đó bạn,lấy về xài là ok ngay thui

7. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình xin đóng góp chút kinh nghiệm :
    Bọn này rất cần uống nước nên bình nước cho chúng rất cần thiết, có 2 cách :
    Cách 1 : cực dễ : ra ngoài hàng bán chim cảnh mua cái uống nước của chim ( loại ống có đầu nhỏ ấy )
    Cách 2 : Kiếm 1 cái bình có nắp, gắn vào cái nắp đó 1 cái ống bằng sắt hoặc bằng nhựa có đầu nhỏ dần lại, lấy 1 viên bi sắt thả vào cái ống nhựa đó, thấy viên bi tắc ở đâu thì cắt cái ống chỗ đó, thả viên bi lại và cho nước vào, dốc ngược cái bình lại để đầu ống có viên bi ở nơi thấp nhất và hamster có thể với tới. Cái ống này hoạt động theo nguyên tắc là viên bi khi bị dốc ngược sẽ chạy ra đầu ống, đến chỗ nhỏ vừa bằng viên bi nó sẽ bị chặn lại, lúc này trọng lực và áp lực của nước sẽ giữ viên bi tại đầu ống đồng thời chặn ko cho nước chảy ra, đến lúc hamster muốn uống nước chúng chỉ cần đụng nhẹ, viên bi sẽ bị di chuyển 1 chút có chỗ cho nước chảy ra, đến lúc chúng uống xong ko chạm vào viên bi nữa viên bi sẽ lại di chuyển về chỗ cũ và chặn ko cho nước chảy ra tiếp.

8. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    góp ý:
    -ko dc tra bạc đạn bằng mỡ bò,nhớt mà hãy xài dầu thực vật(dầu ăn) vì chúng thích gặm,mà gặm phải mỡ bò thì hơi nguy hiểm

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Không thể nào tra bạc đạn bằng dầu thực vật được cả vì sẽ chảy ra hết. Nhưng mỡ bò chỉ nằm trong bạc đạn thôi mà. Đâu có lòi ra ngoài đâu mà sợ, trước khi lắp mình lấy giẻ khô lau cho sạch là ok thôi. Phần có bạn đạn lại nằm trên cao nên mình nghĩ mấy em không với đến được đâu. Chú ý là không được để bạc đạn nơi nóng ( mỡ bò bị chảy hết ).

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    tra bằng dầu chỉ để nó hoạt động dễ dàng hơn thôi anh àh,nhưng mà biết bao giờ mới phải tra,có lẽ hơi lâu
    cách này có lẽ là khắc phục dc rồi,mọi người chú ý kĩ phần này nhé.nhắc lại một lần nữa là Hamster rất thích gặm và rất dễ dị ứng với các thành phần hoác học...

11. ut nguyen

ut nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    AEOLUS đúng là kỹ sư chuyên về hamster rồi, hoan hô nhé

12. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ta có thể thay cái hộp đĩa bằng cái hộp tròn đựng thức anh tiết kiệm thêm được mấy k nữa

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn post hình cái hộp đó lên cho xem thử đi
    ..............

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Quan trong là cái hộp phải đủ rộng và ở giữa phải có phần lõm ra ngoài để nhét cố định bạc đạn. Thành hộp cũng phải thẳng, không được loe ra ( miệng lón đáy nhỏ ) vì em nó chạy sẽ bị trượt liền.

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Không mất bao nhiêu thời gian đâu bạn, nếu có đủ vật liệu làm chỉ trong vòng 30' là xong ah. Mình đã post cách làm chi tiết lên rồi.

16. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Cám ơn AEOLUS về một phương pháp rất hay .Cám ơn nhìu nhé

17. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình thì bên trong hộp nên dán thêm một số gờ để có thêm masát, chứ để không vậy thì rất trơn.

18. Untitle

Untitle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em làm thử roài (mặc dù vẫn chưa có hamster để nuôi >_<) Ko khéo tay mấy, nên làm cũng hơi lâu tí. Bỏ ra thêm 2k, ra ngoài mua cuộn băng keo y tế, về dán mặt trong cái hộp đĩa. Đảm bảo ko trơn, chuột bám vào chạy rất tốt.

19. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    do mình là con gái, 3 cái này mình ko rõ lắm. bạn nào đã làm qua có thể bán lại cho mình vài cái để thử nghiệm. Ok thì mình sẽ chạy qua lấy ngay. Nhớ cho mình số đt và địa chỉ cụ thể nha.

20. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nếu KCD xài được thì mình tặng dùng thử luôn. Có gì đâu mà bán.