Độ cứng của nước dH.

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi kendyhai, 24/7/08.

1. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Các bác cho em hỏii xíu, em nghiên cứu nhiều tài liệu về nuôi cá kiểng, hầu như tất cả các tài liệu đều đề cập đến dH nhưng lại không hướng dẫn và đề cập đến dụng cụ, cách đo như thế nào. Vậy bác nào biết về vấn đề này xin vui lòng chỉ giáo nhé. Cám ơn rất nhiều.

2. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    vài lời chia sẽ cùng bạn, dH hay còn gọi là độ cứng trong nước được quyết định bởi ion Ca+ và ion Mg+, về cách đo dH thì có bút thử đo dH, dung dịch đo dH, hai cách này thì có thể bạn dùng dung dịch, vì dùng bút thì nói đúng hơn là nó đo độ dẫn điện trong nước. hai cách trên chỉ tương đối ko chính xác, tốt nhất bạn nên đem mẫu nước ra viện nuôi trồng thủy sản thử là chắc ăn nhất, từ đó bạn có cơ sở chính xác để xử lý nước nuôi cá. chúc bạn thành công

3. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Cán ơn bạn "thienphucadia", bạn cho mình hỏi các phương tiện để đo độ dH như bạn vừa giới thiệu hiện bán ở đâu vậy, mình có đến mấy cửa hàng cá kiểng để hỏi mua nhưng ko có.
    Còn về thủ tục để thử mẩu nước có khó không, ở đâu, thời gian bao lâu và phí như thế nào. Một lần nữa cám ơn bạn.