Đo đ PH ca bể rong

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi danangfish, 12/10/05.

1. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Các bác cho em hỏi về quy trình đo độ PH của bể rong với ạ.
    Lấy 5ml nước của bể vào lọ, nhỏ tiếp 3 giọt hóa chất vào để đo. Sau khi lắc đi lắc lại ta thấy lọ nước chuyển màu. Dùng màu đó so với màu chuẩn để tính ra độ PH của mình mình.
    Nhưng em có băng khoăn là sau khi lắc đi lắc lại xong thì màu thể hiện trong lọ đo ở mức ( ví dụ là 6.0 chẳng hạn ) nhưng để lâu một chút nữa thì lúc đó màu nó hiện thị ở độ PH là 6.5 cơ.
    Vậy độ PH nào là chính xác nhất ạ? Rất mong các bác chỉ bảo cho em thêm. Cảm ơn các bác:x

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Độ Ph ban đầu là do có sự góp mặt của CO2 . Độ Ph sau đó là không có sự tham gia của CO2 mà bạn đã bổ xung ( chúng bị bay hơi đi rùi bác danangfish ơi!) Ph 6 hay 6.5 đều tốt không có mần sao đâu bạn

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chà, danangfish ăn chơi ghê há, chi xiền mua test đo cả độ pH nữa!
    Lâu quá chưa thấy post hình, bể của danangfish phát triển tới đâu rồi?!

4. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    @GoldenCanary chị ơi là chị làm chi có ăn chơi chi đâu ~X( . Em thấy họ nuôi tôm họ mua cái hộp hóa chất để đo độ PH nên em mua theo mà ( vttl tư vấn đó ). Chỉ có 30.000/ hộp thôi, hàng Việt Nam. mà chỉ sử dụng được một lọ ( đo từ 4.5 đến 8 thì phải ), còn một lọ nó đo từ 7.0 đến 8.0 nên không dùng tới.
    Em cũng làm theo chỉ dẫn của các anh chị thôi mà. Bể không có gì tiến triển cả. Vâng đúng như nhận xét của chị lúc trước là 'trông bể xơ xác'. Em cũng không biết mầm răng :crying: cho khả quan cả.
    @codai: Cảm ơn anh nhiều nhiều:applause: . Thắc mắc quá#:-S nay đã được giải tỏa:laughing: