Độ dày của nền

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi massing, 26/9/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Các bạn cho mình hỏi, độ dày của nền thế nào là trung bình?
    Vẫn biết điều này tùy thuộc vào từng người, từng bể nhưng chắc cũng có mức trung bình.
    Mình mới setup cái hồ đầu tiên 60x40x35. Mình làm nền cũng cẩn thận cho nên giờ nền cao tới 7cm.
    Mình nhìn thấy nó hơi cao, tuy nhiên nếu làm mỏng đi thì sợ phân nền ADA sẽ trồi nên mặt nền trong quá trình trồng cây.
    Nền mình làm thế này:
    - 1 lớp phân nền mua sẵn 1 gói (có đất sét và tratuca)
    - 1 lớp phân nền ADA (1.5kg)
    - 1 lớp cát vàng
    - 1 lớp sỏi nhỏ

Các bạn cho hỏi mình làm thế đã đúng chưa và độ cao của nền như thế có hợp lý không?
    Nền của mình có thể dùng trong bao lâu?

cám ơn các bạn!

2. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    1,5 kg ADA cho cái hồ 60 của bạn chắc chỉ đủ cưỡi ngựa xem hoa thôi, nhưng dù sao có đất sét và tracatu cũng tạm ổn.
    Nền 7cm là hơi thấp, tuy nhiên vì hồ của bạn cũng thấp nên hóa ra "vừa"

3. vinhrau65

vinhrau65 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nền sài bao lâu thì thay một lần,trồng nhìu cây có ảnh hưởng đến độ dinh dưỡng của đất ko,mình mới tập chơi

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    bạn coi kỹ thử xem có ai chộn ADA với các loại phân khác đâu nhỉ
    ADA dùng một mình, có chăng là sỏi hoặc nham thạch mà
    ADA được trải trên lớp trên cùng và trồng cây trực tiếp lên nó

5. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Theo mình nghĩ việc trộn ADA với các loại phân khác cũng không hại gì, mình đã từng xài một nền có lẫn đủ thứ, cũng không sao. Đôi khi tạo cảm giác an tâm hơn, hì hì,
    Nhưng đúng là ADA với nham thạch là tuyệt rồi, tuy nhiên nếu dùng nền tự trộn mà không chắc nó đủ dinh dưỡng thì thêm một lớp ADA cũng tốt, dĩ nhiên hiệu quả khác hẳn đấy.

6. hieucan212

hieucan212 Member

Thích đã nhận:
    12
    cho e hỏi là với bể 1m thì phải trộn bao nhiu tracatu vậy các a ?e làm bể 1m nhưng có đc 7kg ADA thối muốn cho thêm ít tracatu nữa nhưng ko bít cho bao nhiu mới đủ ?!

7. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bạn đã xài ADA thì không cần thêm tracatu nữa đâu,7kg là cũng tương đối đủ rồi,bạn mua nham thạch xay nhỏ rãi 1 lớp dày khoảng 5cm rồi trãi đều ADA lên trên,cho nước vào chạy máy lọc chạy khoảng 1tuần,thay nước thấy nước trong là có thể trồng cây.

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình thấy khỏi cấn chạy lọc 1 tuần, cho nước vào khoảng 20' cho nước lắng là trồng cây luôn. 2-3 ngày là trong ah.

9. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tôi là nhi đồng trong chơi bể ,nhưng tôi cũng chia xẻ thế này :tôi làm nền xong ,không cần cho nước ngay mà trồng cây đã. Trồng xong thì để một tấm nylon vào đáy bể ở chỗ không có cây cho vòi vào. Ở đầu vòi nước mình cũng buộc một túm gói nylon cố tình chọc thủng các lỗ nhỏ .tấm nylon lót nền và nylon ở đầu vòi nước có tác dụng tránh nước xói thẳng vào nền và cây .Cho lưng bể nước ,chỉnh sửa cây.Cho đầy.Chạy máy lọc .Đi chơi(để khỏi sốt ruột chờ nước trong )vài tiếng sau về.Pha nước và lặng lẽ thưởng thức.theo dõi.vài hôm sau ,gọi bạn bè đến.KHOE.OK!
    Chúc vui !

10. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Độ dày này ko có khái niệm trung bình mà chỉ phụ thuộc vào bố cục bạn mún làm thôi. Thường người ta hay có xu hướng làm nền trước mỏng, sau cao. Còn cao bao nhiu là tùy người chơi, ko có 1 quy ước chung nào cho vấn đề này cả.
    Chẳng lẽ bạn định để ADA làm đế lót nền và trải phân tự trộn lên trên..?b-(
    Một sự nghịch lý đó bạn àh. Nhưng nếu bạn mún làm 1 cái nền đúng nghĩa là trộn thì điều đó ko có vấn đề j. Còn bạn muốn làm 1 cái nền theo kiểu ADA thì hoàn toàn khác hẳn.
    Nếu ai thật sự muốn xài ADA theo đúng lộ trình của nó để sau này ko phải kêu rằng tại sao mình xài ADA rùi mà hồ mình lại ko đc như hàng mẫu..:D ...thì cần phải phân biệt rõ sự khác biệt giữa nham thạch và Power_sand. Đó mới là lớp dinh dưỡng chính, còn Aquasoid chỉ là thành phần phụ kích thích cây nhanh ra rễ thôi. Ngoài ra nó cần bổ sung 1 số dinh dưỡng nhất định khác trong quá trình trồng. Đôi lời góp ý cùng bạn...

11. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    công thức như vậy mình đã thử ròi => sử dụng OK lém.(tốt lém đó) ,Vì hồ của bác nhỏ
    chúc bác thành công nhe.

12. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bạn ơi mua nham thạch say nhỏ ở đâu vậy, bạn cho mình biết địa chỉ vào giá cả đc k ?

13. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ra tiệm Vũ ngay góc đường Nguyễn Cư Trinh-Nguyễn Trãi đi bạn...........