Độ lỳ của gà đá(chịu đòn)

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi firewallpaultra, 10/9/13.

1. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Có một vấn đề thắc mắc xin hỏi các bác.
    - Dựa vào đâu để đánh giá gà có độ lỳ khi cho xỗ? Và độ lỳ của gà khi đá cựa?
    Trường hợp 1:
    Em có con gà trống còn tơ, đã biết gáy khi thấy gà mái thì nó muốn chạy ra khỏi bội để đạp mái, thậm chí có thể kéo cái bội chạy vài tất. Khi thả gà trống ra, con gà mái mình cầm trên tay mà con gà trống nhảy lên đòi đạp mái gà trên tay luôn. Như vậy thì con gà đó có độ lỳ khi xỗ cũng như khi đá cựa không?
    Cũng con cùng bầy cũng gáy nhưng khi thả gà mái thì không xung như con gà trên, không xung và ít đạp mái. Như vậy con gà trống này có lỳ khi xỗ và đá cựa không?
    Cám ơn các bác đã xem.

2. tuan trung

tuan trung Guest

Nó liên quan đến nội tiết tố sinh dục Testosterone ngoài ra trạng thái thái tâm lý cũng khá quan trọng trong việc tạo nên độ lỳ lợm của con gà

3. an_duy

an_duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    ....gà lỳ là lúc nó vừa bể đầu cựa là đã cự và ko sợ con gà lạ nào kể cả gà mùa , đó là bản

chất lỳ của nó từ bé ...

4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Độ thì của con gà ngoài bổn bang gốc gác thì phải thử mới biết, có những con xổ đòn cũng chạy nhưng mang cựa sắt thì chơi trối chết, còn có những con xổ đòn thấy lì lợm nhưng mang cựa vô quẹt nhẹ đã giông.

HK_LT, vhoaian, trenhunggia and 3 others like this.
  5. firewallpaultra

Thích đã nhận:
    731
    Như vậy thì cũng không có những đặc điểm gì thể hiện ra khi nuôi và thử để nhận biết gà có lỳ không hả các bác?

6. mrcamap

mrcamap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    721
    Cái này e thấy chưa đúng lắm đâu bác. Vì trước em có bắt được vài con gà tre bổn việt rặc lúc nhỏ xổ toàn chạy không ak( kể cả bể đầu cựa nhé) nhưng một khi gà đã cự thì không bao giờ chạy( cái này e chắc ăn phải 90% vì có con đá bị mù, bị ói, bị què vẫn không chạy...) em đá nhỏ nhỏ khu phố thôi nên không biết có gọi là kinh nghiệm được không nữa.

7. vayhuyencham

vayhuyencham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Độ lì của con gà thì chủ yếu do bổn bang, nguồn gốc nó quyết định gần hết. Vấn đề tơ hay gà thì chỉ phụ thôi.

kevinphan, trenhunggia and gadieu like this.
  8. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    chính xác nếu đúng góc gà mình cầm mà lì thì gà mình bảo đảm 90% là lì .............không dám chắt 100% nha gì nhiều khi bị lọt dái nặng hoặc bị ói ngộp thì con trâu củng phải chạy lì là góc gác bổn bang thôi..................

Mãngxà Kê thích bài này.
  9. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    cho e hỏi luôn.gà mái" dữ "thì làm sao phân biệt dc?
    cho đá với mái khác thấy dc hay khi mình bắt hoặc cầm thì nó mổ tay mình?

10. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    + Lỳ là do bồn bang và chế độ nuôi nấng luyện tập chuyên nghiệp tới đâu ????
    + Nếu gà xồ mà bạn thấy nó lỳ lơm bị đá tơi bời (bị những gà đã có chiến tích đá) mà ko chạy mà cứ xắn tới tắp tới ầm ầm thì có thề xem là lỳ rồi ( OK )
    + Còn khi ra trường , tại sao những con bồn bang lỳ lợm khi xồ ở nhà lại chạy chỉ sau vài nhát của kẻ thù , là vì nó trúng cựa quá đâu , đối thủ ra cựa nghiệt quá (không chạy có nước chết àk ??? ) , gặp những đối thù " cao tay ấn " hơn mình thì chạy là " Thượng Sách "

+ Trong các kế sách của Khồng Minh , cũng có kế chạy mà bạn ??? , cái quan trọng là cái chạy của con gà Nòi phài khác cái chạy của 1 con gà Tre thì OK

Vài điều chia sẽ củng bạn , mong mọi người góp ý thêm cho bài viết này

Last edited: 10/9/13
    trieuphodem and trangbang like this.
  11. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Gà mái đc gọi là "dữ" khi nó ra con hay, hoặc ít nhất dòng họ anh em của nó là gà hay, còn đá lộn thử hoặc nó mổ tay cũng chưa nói lên đc điều gì!

12. gadongque

gadongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    794
    Lỳ thường thì gà cựa ko nghiệt ...đã cầm qua ...và hiện đang còn 1 con cuối ...con đầu tiên đá bia về nhà trên 20 mũi cựa ...tối chết .

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:54 AM ----------

Cũng phải ...nhưng nhiều khi có nhiều con mái rất tơ , hiền ...nhưng tiền boa ko đẹp thì nó cũng cấu xé ghê lắm ...anh Trí có gặp qua chưa anh .?:blushing:

trenhunggia, mrcamap and gacuabaoloc like this.
  13. firewallpaultra

Thích đã nhận:
    731
    Như vậy em tạm kết luận là gà gà xung, chịu đá nhưng cũng chưa bảo đảm chịu cựa được(vẫn có % độ lỳ khi chịu cựa).
    Trường hợp 2: (cũng có bác nói ở trên)
    Gà mái(gà mẹ) xung, dữ(có thể nói là bổn bang) thì như vậy gà con sẽ có độ lỳ khi xổ cũng như chịu cựa tốt?
    Gà mái không có gì tỏ ra là dữ(chưa biết bổn bang ra sao) thì gà con ra có được độ lỳ khi xổ cũng như chịu cựa tốt không?

mrcamap thích bài này.
  14. mrcamap

Thích đã nhận:
    721
    "Lỳ thường thì gà cựa ko nghiệt" cái này thì em đồng ý kiến nè, gà lì thì bị đâm nhìu hơn thôi, đá toàn phút 90 ko, ăn dc gà bạn về ốp tang cũng đuối luôn ^^

15. trenhunggia

trenhunggia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Theo kn của mình gà lỳ thì chịu tải cựa mà gà chụi tải cựa thì gà đó đá cựa ko nghiệt mà gà đá cựa ko nghiệt thì tỉ lệ thua và đau tim rất cao vì vậy gà có thắng về nuôi tang cũng mệt cho nên các sư kê có tiền sử bệnh tim ko nên chơi.thân chào mời các sư kê bình luận cho vui

16. an_duy

an_duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    gà lỳ sẽ chịu cựa tốt: ưu điểm là sẽ giãy được nhiều chân cuối lúc lâm nguy < chân trối chết>,

hễ đụng được con kia hay con kia xáp lại gần... cắn được là cắn và đá .....dù nằm lăn lóc .........nếu 2 con cùng suy thì e nào lên chân trước thì tỉ lệ thắng sẽ cao....hoặc lâm nguy sức khỏe suy kiệt nhưng còn lên vài chân được thì có thể chuyển bại thành thắng nếu nài gà khéo léo ..v.v.........

Giao nạp hay gặp địch thủ tài nghệ kết thúc 1_2 chân thì ko phát huy được ưu điểm lỳ...

Còn về cựa nghiệt hay ko thì e ko bàn vì có nhiều nguyên do .........

Lỳ + khôn gà thì đã phần nào là chiến kê hoàn hảo.

Lỳ mà ko khôn gà cũng là 1 chiến kê .

Nếu chiến kê của mình lỳ chiến đấu đến giờ phút cuối cùng dù thua nhưng vẫn cắn và đá nếu được đến khi chết _____ thấy như vậy chủ gà có cảm nhận gì về gà mình

Riêng e thì hoàn toàn hài lòng về chiến kê đó_____ còn thắng thua có nhìu lý do khác chưa thể
    nói là do gà mình hoàn toàn....

HK_LT, chuthang, catphien and 2 others like this.
  17. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Em biết giá hết nên ko để xảy ra chuyện này anh ơi!:laughing::laughing::laughing:

18. gadongque

gadongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    794
    Mình nghĩ : 1 thời gian nữa ....bạn sẽ thay đổi quan niệm này .

Last edited: 12/9/13
    catphien thích bài này.
  19. xuanvachua

xuanvachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Đọc hết mấy ý của anh em, mình thật sự chưa hiểu lắm về độ lỳ của gà. Như hôm nay, mang con gà win được 1x, đang thay lông cho thằng bạn mượn xổ đòn để bắt khoảng 5 con gà tre lai rừng toàn ngủ ngọn cây. con mình gà điều, nặng gần 1 kg2, xuống đó nạp được 1 thằng vô gay mới bắt được ( vì mấy con gà lai rừng rất nhát, dù có đá mà chưa vô gay nó cũng chạy khi mình tới gần). Mình đem con gà mình ra phun nước, nghĩ khoảng 10 phút, xong thả ra, dứt tiếp thằng thứ 2 thì tới lúc vô gay, con gà kia cứ chạy rồi gà mình dí theo, nó dừng lại đá, rồi lại chay, làm hoài ko bắt được nên mình bắt con gà mình lại. Dưỡng thương 1 tí, uống nước rồi tiếp tục con thứ 3, đá với con thứ 3 này vô gay rồi nó cũng lại chạy như con thứ 2, con gà mình lúc này đã thấm mệt ( do đang thả cản mái nên mất lực) trong lúc dí theo con thứ 3 thì bị té chổng vó lên trời và năm luôn, con kia quay lại nắm đá mấy cái nên mình bắt ra. phun nước và dưỡng thương không cho đá nữa, mí mắt nó đã bị trầy và khuôn mặt ko còn đẹp chai. Mình tính dẹp không nhử nữa thì thằng bạn năn nỉ quá, thả vào gặp con thứ tư thì cứ dè dè và cục tác, cuối cùng con thứ tư nhảy vào đá thì con gà mình bỏ chạy, đem vào nhử với con đầu tiên bắt được cũng xù lông ót lên.

Chắc lần sau mình đem con gà Nòi đá đòn đi nhử đám này thôi chứ gà tre thì bái lạy, mặc dù mỗi trận chỉ đá khoảng 10-15 phút và có nghĩ ngơi làm nước, mình thấy tuyệt nhiên gà tre đá cựa mà sổ đòn cùng lúc nhiều loại gà thì chắc không thể nào duy trì lâu được và có thể làm hư gà. 1 lần rút kinh nghiệm, mà không phải ai cũng truyền cho mình kiểu này.

mrcamap and catphien like this.
  20. mrcamap

Thích đã nhận:
    721
    em thấy anh xổ đòn mà đá 10 15 phút thì hư hết gà mất thôi @@