Độ pH của nước

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi linkcachoi, 9/7/06.

1. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đang nuôi cá đĩa nên em muốn kiểm tra độ pH trong bể 1 cách thường xuyên.Cho em hỏi ở Hà Nội ngoài các cửa hàng hóa chất thì còn ở đâu có bán giấy đo độ pH và giá cả khoảng bao nhiêu???Thanks mọi người

2. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra chỗ Nguyễn Thông mua loại thử pH bằng dung dịch rồi so với giấy đó. Mình nhớ 1 hộp có vài ngàn thui. Rẻ òm.

Mình thấy mấy người có kinh nghiệm khuyên ko nên dùng máy điện tử vì đầu dò nhanh bị mờ lắm. Xài cái đó thấy cũng OK.=P~

3. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở hà nội có Nguyễn Thông hả ????????????????????????????????? :confused: :confused:

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bác tìm mua cái máy tốt tốt xài đi bác ơi...giấy xài cũng như k thôi.nhiều người mua về đo k được...rồi đấy

5. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thế nào là "mờ" dzậy bác, em thấy máy tiện hơn chứ (đối với người nuôi nhiều), mấy giấy pH (vài ngàn) không đủ tin cậy đâu, mấy loại của Meck thì chất luợng hơn nhưng vẫn thua máy( vì sai số là 1 đơn vị, máy sai số 0.01)
    Nhưng vì máy đo pH mắc quá ít người sài, sài phải hiểu 1 chút mới sài được, như cách bảo quản đầu dò, hằng tuần phài "calip" máy, lau chùi cho đúng....
    Em có câu này tặng các bác "của bền tại người" :applause:
    theo em biết thì 1 đầu dò khoảng 100$ đó, máy thì 700$ trở lên :eek:
    Nếu các bác muốn tìm "giấy pH" chất lượng như của Meck thì ra Tô Hiến Thành (gần ĐH báck khoa), hàng "thượng hải" sài của OK, dù sao cũng đỡ hơn mấy loại trong tiệm bán cá
    Bác nào có thắc mắc việc đo pH bằng máy (cách đo, bảo quản..) em xin "làm mẫu" được, miễn phí ạ có kinh nghiệm nuôi cá, trồng cây truyền cho em được rùi=))

@linkcachoi: bác ở ngoài Han thì tìm chỗ nào bán hoá chất đó hỏi thử, còn mua máy nên tìm 1 người có "kinh nghiệm" đi cùng nha. Thân

Last edited: 11/7/06
  6. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    máy cũng có nhìu loại... bút thử sai số 0.1 cũng chỉ vài trăm k... cũng không phải là mắc lắm... nhưng đúng là phải bít xài thì mới xài bền được...
    nhưng mà cứ phức tạp lên làm gì??? cứ xài dd thử là được rồi... tiện dụng nhất

7. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề PH

có bác nào có kinh nghiệm chỉ cho cách làm ổn định nước trước khi thay vào bể không. những cách thông thường như để nước nhiều ngày, sụt khí, sau khi cho nước vào hồ độ Ph vẫn tăng điều điều.~X(

8. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy một cách cũng làm ổn định độ pH là mình sử dụng than hoạt tính, than hoạt tính rất tốt để giữ độ pH ít chênh lệch trong một thời gian dài đó (đây là kinh kiệm của em thôi nha có gì sai các các chỉ giùm)

9. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là các bác không hiểu em rùi
    Em thấy phần lớn người ta xài giấy thôi. Giấy ở đây có nghĩa là dung dịch thử, sau đó so với giấy định màu sẵn.

Nếu mua loại rẻ thì vài k là có. Còn loại của US khoảng 90K. Bác nào nói sai số là 1 đơn vị thì em không tin đâu. Làm gì tới cỡ đó.

Còn loại điện tử thì không đến $700 như bạn nói đâu (hoặc nếu có thì là loại quá cao cấp - người nuôi cá cảnh không cần thiết). Máy bình thường khoảng 300K thui.

@new fish: :D :D HN có Nguyễn Thông hay không thì em không biết đâu bác ạ!!! (Có ra đó hồi nào đâu mà biết). Ấy là em tưởng bác ơ SG thui...... Ngàn lần "xôi lĩn" hehe

10. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn ý kiến góp ý của bạn, nhưng theo mình thì than hoạt tính không có tính năng ổn định độ PH (theo tài liệu nước ngoài), rất có thể đó chỉ là cảm tính của bạn, mình cũng đã sử dụng than nhiều, nhưng chủ yếu để lọc đi những tạp chất có trong nước, vậy các bá c nào co ý kiến hay những cách hay để ổn định độ PH xin hãy góp ý nhé, vì nước là 1 phần sống chết của cá (đĩa) mà ...:laughing:

11. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    dung dịch là dung dịch mà giấy là giấy chứ... hum bữa đi shopping bên khu Tô Hiến Thành... thấy có giấy thử mà thang đo cách nhau 0.3... nhưng khoảng đo cũng tương đối hẹp từ 5. đến 9. ... chắc là thích hợp với cây cá cảnh... :D:D:D

12. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Cứ xài loại dung dịch thử của Mỹ 250 test / lọ giá khoảng 80-90 k là hữu dụng rồi . Loại bút thử nhẹ tiền mau hõng và lúc nào cũng phải có nước cất để rửa đầu dò trước và sau khi đo .
    Loại dung dịch 250 test , nếu biết cách có thể test được 750 test mà vẫn chính xác ( có đăng ký bản quyền ý tưởng rồi , chờ được công nhận mới phổ biến được ).:)

13. timban94

timban94 Member

Thích đã nhận:
    0
    loại dung dịch đó bán ở đâu vậy bạn, nhưng mình không biết cách sử dụng nữa, bạn có thể chỉ giùm mình cách sử dụng không?

14. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bên trái là DUNG DỊCH test. Bên phải là GIẤY test. Chúng ta thống nhất như vậy cho không nhầm lẫn nhé. Dung dịch hay giấy đều phải so sánh mầu nhiều khi...mờ mắt. Dùng máy chì phải đọc số nhưng hay phải thay đầu dò, mua nước rửa. Hiện nay đã có loại giấy đo tổng hợp 5 tác dụng: pH, KH, GH, Nitrit và Nitrat
    @anhthuyen mua test 250 mà muốn thử 750 hay nhiều hơn cần xin bản quyền mình trước, đăng ký và được cấp lâu rồi, không dùng "lậu" nhé =))

Last edited: 17/7/06
  15. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Ôi trời ạ , may mà anh Mig không ở Việt nam . Anhthuyen vẫn có bản quyền hợp pháp tại Việt nam nhé !:applause:

16. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng thấy sách nước ngoài có đề cập đến than bùn(peat) cũng làm giảm độ PH, vậy có bác nào biết loại than này có bán tại Sài Gòn không?

17. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho em đoán nhé ( có khi ra không chừng kekeke lúc đó thì khỏi giấu nghen) mấy bác sài loại 250 test mà được 750 lần là do xé mẩu đó ra làm 3 đúng hông. Nếu đúng vậy là "bể mánh " nhá.
    Nói chung "chọn" loại đo nào (máy hay dung dịch, giấy) cũng tuỳ mục đích sử dụng và điều kiện thôi.
    giấy thử pH là dung dịch thử người ta tẩm dzô giấy đó bạn. Phần lớn người ta sài giấy là đúng vì nó kinh tế hơn mà không rắc rối phức tạp ở khâu bảo trì và sử dụng.
    Ủa sao bạn không tin nhỉ, bạn có thể so sánh màu bằng mắt thường với màu ở pH 6.5 và 6.6 không. Chưa kể giấy sai số lớn hơn vì do để ở môi trường ngoài > bị tác dụng.
    khì khì cái máy 300k đó là đầu dò nó bằng gì vậy, nếu chọn mua cái máy 300k này thì nên là sài giấy hay dung dịch tốt chút thì hay hơn đó.
    Nói gì chứ em cũng sài giấy thui không dám "trèo cao" đâu ạ mấy bác đừng nghĩ em quảng cáo cho "máy" tội nghiêp em, em đi học nên có sài qua, loại 700$ là hàng "bèo taiwan" đó chứ hàng pro bao nhiêu cũng có (bác bác nghe chuyện máng đèn thuỷ sinh của ADA 18tr chưa:eek: )

18. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    @Hippo : anhthuyen đang nói về dung dịch thử pH , không phải giấy quỳ ! Bạn đoán chưa đúng !