Độ Ph

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lehoangphuc, 30/11/07.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cho mình hỏi độ PH là sao...Em co cây đo nhiệt đọ PH nhưng mà em ko biết sử dụng sao cho cần thiết...Chỉ nghe thoáng qua là độ ph 6-8 là hợp y'...Nếu em muốn giảm thì dùng cách nào..Muốn tăng thì dùng cách nào...Và Khi nào mới dùng PH đúng mức.....Góp ý giùm em nhé

2. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ra cửa hàng cá có bán dung dịch đo PH và kèm theo hướng dẫn độ PH cần thiết cụ thể(từ 20-25k).Ngoài ra còn có dung dịch để tăng và giãm PH nữa.

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Dung dich đo PH ...là cái chai làm bằng nước hả bạn...Sẵn tiện cho mình hõi...Sử dụng cho trường hợp nào

4. phuonglahan

phuonglahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay nước mới có phải là chuyện nên làm để kích đầu hông?(ph moi vậy mấy bạn??

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    ta do PH xong roi...Ta muon cân bằng độ PH ta phải làm sao....San hồ có lợi ích gì cho cá ko

6. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy nói rõ cho bạn luôn nhé.Mua 1 hộp đo PH,trong đó có bình chứa dung dịch,có 1 ống thủy tinh để bạn lấy nước trong hồ cá đổ vào,nhỏ 1 giọt dung dịch vào ống đang đựng nước hồ cá và lắc đều.Sau đó sẽ cho ra nước màu gì thì bạn đem so sánh với bảng màu đo PH(cũng có sẵn trong hộp).Trong bảng màu có ghi rõ mỗi màu tương đương với độ PH,và có hướng dẫn độ PH cho phép.Tóm lại bạn ra cửa hàng mua 1 bình đo PH về sẽ rõ thôi.Nếu muốn bạn có thể mua thêm bình dung dịch tăng với giãm PH phòng khi nước hồ nhà bạn độ PH ko chuẩn để mà điều chỉnh.
    Sương hô,đá có tác dụng làm tăng PH và nhiệt trong nước.Cá la hán sẽ phát triển tốt trong môi trường nước sạch và độ PH hợp lý nên thay nước định kỳ cũng có phần giúp lên gù và tránh bệnh ngoài da.