Độc hay không?

Thảo luận trong 'Cu mầu' bắt đầu bởi hcongthuc, 27/6/11.

1. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Có vài tấm hình về chú chim non này xin các bác đánh giá liệu có phải là hàng độc không nhé?
    lông đuôi chim non thì không có lớp viền trắng này, nhưng chú này thì lại có phía trên lưng, thêm cả các chóp lông cánh
    Lông ngực có màu vàng nhạt + mơ trắng
    còn nữa mà máy lỗi miết là sao vậy ta?
    chán quá, để em về ăn cơn rùi chụp lại xem sao đã nha hè hè hè

Last edited: 27/6/11
  2. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Dễ cụ Thức lại cho anh em xem con Ghầm ghì roài hay sao mà chả thấy mẹt mũi em nó đâu thế =))

nguoidaugio, haint, giothoc and 3 others like this.
  3. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    em từ nhỏ đã được biết bọn này rùi (vùng em là rừng nhiệt đới mà, chim thú đa dạng lắm) nên phân biệt tốt; có hôm em còn gặp 1 bầy chim dựt lưới lai giữa cu ngói và cu cườm cơ bác, bán có 50.000 1 con biết thế bắt 1 con khoe hàng độc chơi hè hè, còn cái thằng gầm ghì kia gặp hoài à.
    Còn đây là em đang xin ý kiến các bác cu gáy mà như thế này thì có đặc biệt không ý mà kè kè.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 01:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:34 PM ----------
    Á à, có được tấm này nữa này, mỏ, lông mặt cũng vàng vàng.
    mặt này thì cu gáy chưa nhỉ?

ThắngLD, bdbird, thienfe and 10 others like this.
  4. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Nhìn mầu lông có vẻ như cu gáy lai tạo với loài goành goạch,hiện đang là chim con nên khó xác định. Bác hcongthuc nên chăm sóc em nó cẩn thận chờ em nó thay bộ áo mới xem thế nào. Nếu bác chê cứ chuyển xuống cho tôi nhé,gì chứ mấy vụ ngâm cứu lai tạo tôi khoái lắm. Thân.

5. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Hà Hà bác này mô thuẫn nha, đúng là sư phụ có khác. goành goạch là loài gì thế hả bác?
    Thôi chưa có hình thì em tạm khai nguồn gốc trước vậy:
    Tổ có 1 con duy nhất nằm ở vùng có rất nhiều chim dán cánh (vùng này đã nhiều người bắt được chim dán cánh). Nguồn gốc ngắn tí thế thôi vì nó còn non mà hề hề (nguồn gốc của chú này thì em tự tin lắm)
    Theo "thông tin đầu xóm" thì con cha có 2 bả vai trắng tinh, gáy giọng pha to tiếng, thằng nhỏ bắt con chim này đã vác con con ra bẫy con cha nhưng không được, mang chim mồi vô bẫy thì con cha không chung cây chỉ đấu xa xa. em đang tính bữa nào rảnh nhờ nó đưa vô thăm con chim cha nó coi sao đây hề hề
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 02:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:32 PM ----------
    thử lại mấy tấm này coi sao. cái máy cùi bắp này chán quá đi
    Hí hí, được rùi, các bác đừng để ý hậu cảnh nhé (xấu hổ quá) máu quá chụp được mấy tấm giờ nhìn lại thấy hậu cảnh kỳ quá nhưng kệ hề hề, nguyên nhân của quá chén đấy, tại em chưa kiếm được mái mừ,

bdbird, binhbaohiem, thienfe and 13 others like this.
  6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Bác Nghĩa cho em hỏi chút nhé. Bác đã cho Cu cườm trống lai với Cu pháp mái (màu trắng) ra con sau đó lấy con Lai này cho lai tiếp với Cu mái là Cu cườm chưa ạ? Em giờ ghép đẻ thành công đối với Cu cườm rồi nên thời gian tới thử lọ mọ ghép chim Màu tí xem có khả quan ko. E thấy bác và mấy bác em biết cho Cu pháp trống lai với Cu cườm mái thì ra dòng F1 đó hoàn toàn ko biết gáy thành ra em mới nghĩ thử cách trên ko biết có khả quan ko? Nếu bác đã thử thì cho em xin chút thông tin nhé. Tks bác

@@: à mà dòng chim lai đời F2, F3, F4 bác cho lai tiếp với cu cườm thì màu lông và giọng nó ntn hả bác? Ko biết giọng nó còn bị ảnh hưởng bởi giọng Cu pháp ko ạ?

---------- Post added at 03:16 PM ---------- Previous post was at 02:45 PM ----------

Ui bác Thức giờ mới lộ toàn bộ chân dung của em nó lên. Chúc mừng bác sở hữu đc 1 em độc quá nha :applause::applause::applause:

hcongthuc, haint, nonsense and 2 others like this.
  7. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Vâng xin cám ơn bác, có bác nào nhìn quen về chim non cho em biết liệu nó là trống hay mái nhỉ? em thì thấy lưng gù tròng mắt dày, sống mũi cao nên đang nghi là trống ạ.

haint and BigBird like this.
  8. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Mấy tháng nay Em đi gác thường thấy 1 con bồ câu cánh trắng, lông cổ, lông ngực hung đỏ đi với mấy con cu gáy, lần đầu tiên nhìn thấy giật bắn cả mình tưởng hàng độc =)) , khi vác ống nhòm soi kĩ hóa ra là chim câu. Ko biết chúng bắt đôi với nhau và cho ra sản phẩm chưa mà con chim câu tỏ ra khá thích nghi cuộc sống hoang dã nó cũng nhát như cu gáy, cứ động người là nó chim cùng với bọn cu vù lên núi đứng.

giothoc, ptde, haint and 5 others like this.
  9. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Ô có trường hợp này nữa hả? thế chắc là vùng bác đánh cu ở gần khu dân cư, thành thị có nuôi nhiều chim câu lắm nhỉ

haint and vanthieu like this.
  10. cugay_angiang

cugay_angiang Member

Thích đã nhận:
    83
    con cu này đẹp đó bác nghĩa mà ko biết trống mái hả bác chúc bác cu đó là cu trống :applause::applause:
    cám ơn bác cho anh em chiêm hưởng cu đẹp
    thân chào !

hcongthuc and motngaybinhyen like this.
  11. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehe!!!
    Nếu Bác ko nhắc thì em ko thấy đâu nhưng Bác nhắc làm em tò mò ...Hahaha Bác này chơi chim trong phòng ngủ luôn ... sao giống em quá vậy Hahaha

BigBird, thienfe, giothoc and 5 others like this.
  12. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Hôm nay chú cu của em đã trổ được 2 cái cườm đầu tiên, cườm không có gì khác các chú chim khác, chú ta đã tập gáy rồi, khi em thả ra bay lên cầu đứng gáy thúc lí nhí trong họng rất hồn nhiên=P~

13. vothanhp

vothanhp Member

Thích đã nhận:
    26
    Nhìn rồi, Cu gáy Việt gốc Pháp thôi mà.............................................

14. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Nếu bác có thêm từ "hình như" hay "có thể" ở đầu câu thì em chả nói làm gì vì đó là quyền của bác và em tôn trọng quyền của bác, nhưng đằng này bác lại khẳng định như thế này thì em không đồng tình bác ạ, vì bác cũng chả có căn cứ gì để chứng minh nó là gốc pháp mà, thậm chí bác còn chưa được 1 lần tận mắt nhìn thấy nó, em đưa chim lên để chia sẻ với mọi người, cũng chẳng phải là để giao bán gì đâu bác ạ. có 1 điều em dám chắc chắn là có thể bác sẽ được nhìn thấy nhiều cu lai pháp hơn em nhưng về chú chim này thì em biết về nó hơn và trước bác!
    Thảo nào trước đây bác PuLuong_TH đã có những phản ứng hơi gay gắt khi có người nhận xét về chú gáy bạc ở Thanh Hóa.
    Em thông cảm với bác vì nó khác chim thường mà. Vài lời nếu không phải thì mong bác cũng thông cảm.

Last edited: 4/7/11
    ThắngLD, ptde, cuhobo and 3 others like this.
  15. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Những hạt cườm đầu tiên

bdbird, BigBird, cuvietnam and 4 others like this.
  16. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chúc mừng Bác Thức có hàng độc nha! Em này khi trổ xong lông, cườm chắc đẹp lắm đây. Thân chào bác !

hcongthuc thích bài này.
  17. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    mình vừa đi chơi Thái Bình đến 1 quán chim cũng có 1 con gáy non như của bác chủ toppic cũng có lông trắng ở đuôi và hai cánh, không hiểu là gáy cườm hay lai nữa

soncu and hcongthuc like this.
  18. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Không rõ nguồn gốc thì hên xui lắm bác ơi, gáy lai giờ nhan nhản. con của em em biết rõ nguồn gốc mà em cũng đang lo là đổ xong bộ lông sữa, ra bộ lông trưởng thành mà lỡ nó không còn mơ thì coi như xôi hỏng bỏng không đây bác ợ

Last edited: 20/7/11
    ThắngLD, motngaybinhyen and soncu like this.