Đôi cá đầu tiên trong đời .

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi CaptainJack, 4/8/10.

1. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Sau khi đặt bác hovaten làm giúp cái hồ em đi mua đôi cá này về với thiệt hại là 1T/đôi. Các bác nhận xét nhiệt tình giúp em,để em còn rút kinh nghiệm cho lần tới.

Last edited: 4/8/10
  2. nguyen hue

nguyen hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cá bạn đẹp lắm,mình cũng có một con y chang như con này của bạn đó!

3. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    cá đẹp quá bác à, em thích nhất là cá có hoa văn màu đỏ. chúc bác có thêm nhiều cặp nữa.

4. Hồng Hội An

Hồng Hội An New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của Bác hơi bị đẹp đấy nhưng thiệt hại nhiều quá

5. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Dạo này mình không thích bồ câu nữa vì khó tìm được cá có mầu chuẩn nguyên gốc, và nhiều quá, đâu đâu cũng thấy :confused:
    Bạn mua ở Hoàng cầu phải không? Giá chỗ đó hơi mắc 1 chút (nếu bán cho khách lẻ) :D
    Dù sao thì hiện tại nó cũng là 1 con cá đẹp :applause:

6. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Cảm ơn các bác,đôi này em mua ở Hà Đông,giá thì đúng là đắt thật nhưng không mặc cả xuống được nữa nên em đành phải mua.Bể của em đã có thêm rất nhiều thành viên mới,hôm nào rỗi em xin post tiếp ạ.Dạo này chuyển thời tiết em đang khốn khổ với cái bể cá đĩa,lúc nào cũng nấm,cả cái bể như nồi lẩu nấm vậy.

Last edited: 4/9/10
  7. LionNoob

LionNoob Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác chụp cả bể lên cho mọi người cùng xem :)

8. nguyen hue

nguyen hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    chụp hình bể cá lên đi cho mọi người cùng thưởng thức!

9. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Toàn cảnh bể cá nhà em đây ạ.

Cấu hình bể : 1,91mx0.55x0.65
    Nền sỏi mỏng,cây nhựa chiếm đa số (có cây ráy to ở góc bể là cây thật)
    Lọc Atman EF4 x 2 chiếc chạy 24/7 vật liệu lọc xếp theo thứ tự từ dưới lên
    1)Bông lọc thô - nham thạch
    2)Mút lọc siêu mịn
    3)Than hoạt tính.

3 ngày em thay 1/2 nước bể (PH=7) và ngày nào cũng hút cặn bẩn 2 lần hết khoảng 60l sau đó đổ bù lại ngay.

Toàn cảnh bể thì em thấy có vẻ như thiếu sáng đúng không các bác,em đang định lắp thêm 2 bóng xanh nước biển 1,2m nữa.

Toàn bộ các thành viên trong gia đình

Các bác nhận xét giúp để em cố gắng hoàn thiện bể trước mua đông khắc nghiệt của miền Bắc.

Last edited: 6/9/10
  10. vafe123

vafe123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    đôi cá đẹp wá àh, thanks bác nha......................................

11. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Đau lòng nhất là sáng hôm nay em đã phải chia tay với 1 thành viên mới bắt ở Hào Nam về được 2 hôm.

Số là khi đưa em nó về thì đã rất yếu,1 em xẹp cả mang sau khi điều tri 1 hôm thì đã khỏi. Tối hôm qua đưa vợ con đi chơi khi về thì thấy 1 em đầu cắm xuống đáy bể em còn lại thì nằm ngang dưới đáy,vội vàng cấp cứu dù biết là đã quá muộn nhưng hy vọng còn nước còn tát.
    Sau nỗ lục của em thì đến sáng thức dậy thấy 1 em có vẻ khả quan hơn nhưng em kia thì nằm ngang dưới đáy bể thoi thóp thở nhưng mắt vẫn còn xoay được về phía em khi em nhìn nó.
    Đúng 30 phút sau thì em ra đi thanh thản trong lòng bàn tay em .......em cứ nghĩ giá như hôm qua không đi chơi thì đã kịp cứu được nó (tiền thì không tiếc nhưng thương em nó quá đi)
    Em còn lại tuy vẫn sống nhưng dáng vẻ thê thảm lắm các bác ơi.

Chiều nay về em sẽ post nốt đoạn video cuối cùng của em nó lúc còn khoẻ mạnh vào chiều qua.(nếu bác nào tinh ý sẽ nhận ngay ra vẻ mệt mỏi của đôi cá này)

Last edited: 6/9/10
    muoivankhatmau thích bài này.
  12. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hồ cá đẹp nhưng thời tiết lạnh thì ko nên thay nước nhiều gây sóc cá ánh sáng nuôi cá dĩa ko cần phải sáng hết trong hồ vì quá sáng cũng gây sóc cho cá trời lạnh thì hạn chế cho ăn nhiều cá sẽ khỏe đẹp nếu như cá bị nấm thì dùng xanhmetilen để trị nấm màu nước sẽ xanh & ko ảnh hưởng gi thay nước mỗi ngày 1 ít thì cá sẽ khỏi chúc bạn thành công nuôi bẻ cá đẹp

rong thuy sinh thích bài này.
  13. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Hồ to thật,hồ này cá quen bể thì cũng ko lo lắm nhưng ngại nhất mùa đông đang đến gần,tình hình này chắc 4 cái sưởi cũng ko kéo nước lên nổi 27 độ,vài lời góp ý.Thân

14. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Em xin gửi nốt clip quay bể cá nhà em....sáng nay vừa tiễn đưa nốt em cá đĩa còn lại rồi. Chán quá
    [video=youtube;WTuUPjWi7NA]http://www.youtube.com/watch?v=WTuUPjWi7NA[/video]

15. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bác mới nuôi cá, mua toàn cá to và đẹp tuy nhiên cái hồ của bác nó trở thành cái nồi lẩu nấm là đúng rồi.
    Nói chung mới mua cá đẹp ai cũng háo hức đưa ngay vào hồ đẹp hồ chính để ngắm nhưng bạn cần biết rằng cá mang ở hàng về mang trong người rất nhiều loại bệnh, để không ảnh hưởng đến hồ cá chung thì cần có một hồ nhỏ dùng để nuôi cá mới mua, chữa các loại bệnh cho đến khi chắc chắn cá khỏe không bệnh tật gì thì mới cho vào hồ chính.
    Thời gian nuôi trung chuyển này thường phải từ 2 tuần đến 1 tháng tùy tình hình cá mới về khỏe hay yếu, có bệnh phải chữa hay không.
    Đàn cá của bác đẹp nhưng chắc chưa quen bể và có khả năng có bệnh nên cá không căng lắm.
    Lưu ý: thường xuyên săm soi phát hiện và chữa bệnh sớm thì cá đỡ ra đi, đau thương lắm.

nguyen hue thích bài này.
  16. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Chào Lợi
    Bể có vấn đề về nước
    Than hoạt tính nó chỉ có tác dụng trong 3 ngày đầu sử dụng , với chủ yếu làm nhiệm vụ khủ Clo trong nước . nên bỏ ra thay nham thạch hoặc sứ Bio
    Lọc mặt nước cũng vô cùng quan trọng , váng mặt nước làm giảm quá trình bốc hơi nước và cũng kèm theo giảm đáng kể quá trình bốc hơi của Nitorat và Nitorit và dẫn đến tình trạng cá bị ngạt do thiếu Oxy trong nước.....
    Ngoài ra Test nước thường cảm quan qua mầu nước và mùi của nước
    - Nước mầu hơi ngả mầu diệp lục tố báo hiệu đệm hữu cơ tốt và Oxy đầy đủ
    - Nước có mùi ngai ngái báo hiệu đó là Nitorat và Nitorit đã chuyển thành thể khí
    .........................................
    :D

Last edited: 9/9/10
    nguyen hue and Lê Tuấn like this.
  17. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Cảm ơn mọi người đã góp ý cho em.
    Em vẫn có 2 bể nhỏ để cách ly cá bệnh và cá mới nhưng cá mới bắt về em chỉ cách ly khi thấy có hiện tượng nấm hoặc nhốt chung bể ngoài hàng với các con bị nấm. Nồi lẩu nấm đã hết nấm rồi ạ,sạch nấm , cá tung tăng bơi lội trông thích mắt lắm ạ.
    Vấn đề mới phát sinh của em là có 2 đôi đang làm ổ đẻ ở 2 đầu bể (cứ mổ mổ vào hòn đá to rồi rùng mình liên tục) nên rất máu, đuổi đánh nhau lộn hết cả bể. Em đang tính nhốt riêng cho đẻ thử xem có được không.
    Anh Cảnh nói than hoạt tính chỉ có tác dụng khử clo nhưng em dùng than loại hình que dài thấy lọc cặn cực kỳ tốt và bệnh nấm trong bể của em đã được cải thiện rõ trông thấy . Nước sau khi đi qua miếng mút lọc dầy khoảng 10cm rồi mới đến lớp than hoạt tính,mỗi 4 ngày em vệ sinh lọc lại thấy 1 lớp căn rất dày và mịn bám đầy trên những que than và mùi tanh của nước cũng đã hết.
    Dạo này thấy nước bể trong nhưng có vẻ hơi xanh khi không bật đèn em tưởng nước bị sao hóa ra là tốt (trước đây em cứ tưởng nước trắng trong mới tốt).
    Trên mặt nước em làm giàn phun mưa và sục khí 2 đầu bể thì có cần lọc váng không ạ.

18. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Lọc tuần hoàn ko thể thiếu được chi tiết lắng , khi dòng chảy trên mặt đều thì mới lắng được . Khi cặn bã lắng tương đối rồi thì dùng ống hút chất thải lắng dưới đáy và đó gọi là bảo dưỡng nước =))
    Vệ sinh lọc 4 ngày lần là giết cá , nếu cẩn thận thì tuần vệ sinh khay lọc thô 1 lần . lớp bông tuyệt đối ko giặt và chỉ vệ sinh khi lớp màng nâu dày đặc và nước ko qua được
    2 lọc EF nên để 1 cái lọc mặt . khi lọc mặt tốt thì ko cần phải sủi sục ôxxxy nữa . làm dụng sủi sục ôxxy và khi mất điện là rất mệt
    ......

19. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Hix....hóa ra quy trình vệ sinh lọc của em bị ngược. Em giữ nguyên khay nham thạch còn lại em cho vào vòi nước vò sạch hết..... vì theo ngu ý của em là vi sinh nằm phần lớn ở nham thạch nên em không động chạm gì đến phần này cả.
    Nếu đặt 1 EF để làm lọc mặt thì phải đặt đầu hút thế nào ạ ? Vì thiết kế ống hút của EF hình ống sáo nên em không biết phải đặt cách mặt nước bao nhiêu mới chuẩn (đặt cao quá thì máy bơm bị e không hút được,thấp quá thì không hút váng trên mặt được).Bác chỉ giáo cho em cái.

20. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Lọc mặt nước đây này :D