Đôi cá đĩa nuôi được 1 tuần rồi mà chưa chịu ăn

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi mrchu101082, 6/8/07.

1. mrchu101082

mrchu101082 Member

Thích đã nhận:
    1
    các pác ơi giúp em với !!!! em tậu 2 con cá đĩa 1con hồng xiêm 1 con da rắn đã nuôi được một tuần rôi mà cá vẫn không chịu ăn gì cả ( em cho ăn giun) cả 2 em đều rất nhát chỉ chui vào một góc bể có triệu chứng bơi nghiêng (em nghi là bị nấm). em đã thử theo cách đọc đc trên diễn đàn là tắm cá bằng nc muối em đã làm thử đc 2 ngày rồi mỗi ngày ngâm cá khoảng 30 phút trong nc muối thấy màu của cả hai em sáng hẳn ra (đang từ xanh đen chuyển sang xanh sáng) không biết có phải như vậy là cá đã hết nấm hay chưa . tuy nhiên cả 2 vẫn nằm ỳ 1 chỗ chẳng chịu bơi cũng vẫn không ăn uống gì cả .
    xin các pác có kinh nghiệm giúp em với em mới thủ nuôi cá đĩa lần đầu. tình hình rất nguy cấp 2 em hôm nay có vẻ lờ đờ lắm rồi và trông rất gầy ko ai giúp chắc em mất đôi cá thôi

2. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    1-bạn cho biết thêm là bể của bạn to cỡ nào ....có nuôi chung với loại cá nào ko .....cá mới về thương rất dẽ bị sốc và tuột nhớt nêu ko thả đúng cách.....đã thế bạn lại đem cá ra tắm nước muối.....cá lại càng dễ sốc.....
    cách tốt nhất hiện nay là bạn tăng nhiệt độ lên 30 giảm ánh sáng bể cá,để cá quen dần .....ko vớt cá ra ướp muối mà pha loãng với nồng dộ thích hợp......đổ trực tiếp vào bể nếu cần
    2-thức ăn thì ban nên thử các loại thức ăn khác nhau xem loại nào cá đã quen ăn....giun đỏ, sâu đỏ, thit bò....cá khỏe và dạn rồi thì tập cho chúng quen dần với loại thức ăn phù hợp với túi tiền của bạn.....
    .....chúc cá bạn mau khỏe

3. mrchu101082

mrchu101082 Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn pác đã chỉ bảo nhưng hic hic die mất 1 em roài ạ
    em nuôi đôi này trong bể 60x30x45 nuôi cùng mấy đôi cá nhỏ (sêcam, bảy màu, cọ bể) với cả trong bể trồng khá nhiều cây không biết có phải do phân bón không nhỉ (em dùng phân nền DBO bể em setup được 2 tuần rồi) em thấy nc bể qua đêm thường hoi đục phải lọc khoảng 3 4 tiếng mới trong chỏ lại em đo PH là 7,5 thế chắc là đc rồi
    còn lại 1 em không biết có nuôi đc không nữa

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    sêcam là loại cá có đặc tính là khoái rỉa vây cá đĩa, sêcam khi sóng bầy đàn lại càng hung tợn.....cá đĩa của ban sợ là đúng rồi..chia buôn với bạn