Đôi chim non, nhờ anh em chỉ giúp cách nuôi?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi huy-NB, 18/10/10.

1. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Đôi chim non của mình vừa nở được mấy ngày, bố mẹ chúng ấp ủ không rời và chăm sóc tốt lắm nên rất mau lớn. Có người khuyên nên tách ra từ nhỏ để nuôi cho quen người, có người lại bảo cứ để cho bố mẹ chúng nuôi cho đến khi khôn lớn. Thực sự là mình đang rất phân vân không biết là nên làm thế nào. Các bạn giúp mình với nhé- xin cảm ơn rất nhiều!

Trung-SG and nguoidaugio like this.
  2. cubay

cubay Active Member

Thích đã nhận:
    110
    bạn cứ để bố mẹ nó nuôi khi nào gần trổ hết lông thì mình tách ra nuôi như vậy chim đã khỏe và dễ chăm sóc hơn . nhưng bạn nuôi như vậy làm chim khách hay mồi thì cách luyện tập riêng diễn đàn có rất nhiều bài viết rồi đó toàn cao thủ không à . chúc bạn vui

nguoidaugio and huy-NB like this.
  3. son_mecugay

son_mecugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Hiii mình thì lại nghĩ khác bản năng của con chim vẫn là hoang dã cho nên bạn cần tách ra sớm sẽ tốt hơn>Đơn giản vì khi đó con chim sẽ dạn người hơn như vậy là bước đầu thành công rồi. Còn cho ăn ntn quá đơn giản như kinh nghiêm của Sơn tôi thì chim đc 12 ngày tuổi là tôi bắt ra bón cho an lẩy rồi,Bạn cho một phần cám chim + vừng + đỗ xanh cho vào nghiền lẫn với nhau rồi vê thành từng viên như hạt đậu tương rồi mỗi ngày cho ăn ít nhất ba bữa thêm đc bữa trước khi đi ngủ thì tốt. Mỗi lần cho ăn khoảng bốn năm hạt vê vê như vậy là ok rồi, nhớ sau dó phải cho nó uống nước nữa nhé. Mỗi tuần bạn cho ăn thêm nửa viên thuốc B1 là ok luôn. Nhở cho chim vào chuồng hay tổ bạn làm tùy thuộc nhưng nhất quyết fai có rơm hoặc rễ tre hay cành con nhiều nhiều để chim có điều kiện bám chân sau này sẽ ko xảy ra knang chim bị liệt chân nữa. Nếu có gì khó khăn call cho mình 0936860555 hoặc gửi tin trên diễn đàn cho mình nhé son_mecugay. Chúc bạn thành công

4. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Cho em hỏi bác chủ thớt là: "nhà bác nuôi được gáy đẻ ah?"

nguoidaugio and huy-NB like this.
  5. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    cảm ơn bạn đã hỏi thăm, đôi chim bố mẹ là chim rừng bẫy được và mình đã ghép thành công( bạn xem thêm bài " chim cu gaý sảy ra lại quay về" mình mới viết nhé- đính chính tí teo: nó đẻ ngày 29/ 9 /2010)

nguoidaugio thích bài này.
  6. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Chào bạn cubay! Ý kiến của bạn rất hay, mình định sẽ cứ để cho bố mẹ chúng nuôi và hàng ngày bắt chim non ra làm quen rồi lại thả vào. Như thế vừa đỡ phải cho ăn uống mà vẫn có đôi chim dạn người hi hi...

Last edited: 19/10/10
    nguoidaugio thích bài này.
  7. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    HI Huy. Bạn tính nuôi cu khách ah. Theo kinh nghiệm của mình đã bắt được tổ con non ở cơ quan ( trên cây dừa) và nuôi lớn, thì bạn để cho bố mẹ chúng nuôi cỡ 2 tuần tuổi sau đó bắt ra nuôi bộ, bằng cách cho ăn cám con cò nhào nước thành viên ( mềm nha) như hạt ngô đút cho chúng ăn, sau đó khi đủ lông thì tập cho chúng ăn cám viên và thóc nha. Nhớ hồi âm kết quả nha. Thân

huy-NB and nguoidaugio like this.