Đôi chút kinh nhiệm thuần khuyên mộc..Xin chia sẻ cùng anh em..

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Tuan_Gold, 17/2/12.

1. Tuan_Gold

Tuan_Gold Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình có đôi chút kinh nhiệm thuần những chú chim mộc mới bấy được hoặc mới mua ở chợ về như sau:
    -Mình nên có một hoặc hai chú chim dẫn cám tốt,lồng nên rộng ra một chút.Mình thả chung với chú chim mộc mới bắt về (bẫy được) vào đó..Để khoảng 10 hôm thấy chú chim đó ăn được cám rồi mình bắt đầu tách lồng..Lồng mình nên chọn lông cỡ 22-24cm,bịt đĩa chống lộn..Mình nuôi chú mộc đó ổn định một lồng,treo cao quá tầm đầu người và cũng có người đi lại..Chùm nửa áo lồng để hở mặt trước...Nên để chú chim đó thích nghi được với không gian xung quanh và ở ngôi nhà cua nó..vì nếu chú chim mộc của bạn đang hoảng loạn,giẫy nhiều mà cứ gần người quá,ko có không gian riêng rất dễ bị hỏng vì càng sợ hơn...Có những chú ko dám ăn cám,mà có ăn thì dễ bị suy,và khó có bộ lông đẹp..Thì theo mình cú để dần dần cho chú mộc đó thích nghi dần như vậy vẫn có được bộ lông đẹp mà chim ko bị hoảng..Sau đó 15 hôm anh em ta hạ thấp khoảng cách treo lồng và vẫn chùm áo lồng nửa trước như thế,và chịu khó cho chim tập sang lồng tắm 2 ngày 1 lần...Mỗi lần tắm nên để tắm lâu một chút,ko xịt nước để chú chim đó tự động tắm và nếu có những chú khác thì cho tắm cùng những tắm mỗi chú một lồng là tốt hơn...Tắm xong chú mộc đó đói roài thì anh em ta cho ăn 2 chú sâu quy và 1 chú dế...Như thế sau khoảng hơn 1 tháng chú chim của bạn vừa biết tắm lại biết ăn mồi tuơi..Nhưng để đảm bảo ko giẫy nữa thì mình ko dám chắc vì có những chú chim già rừng nuôi đến 3 năm mà vẫn cứ như ma làm ý các bác ah..Chỉ có lúc nó căng đét,mặt đờ đẫn thì may ra ko giãy nhiều nữa thui..Hix hix Một chút kinh nhiệm nhỏ nhoi góp ý cùng anh em,có gì thiếu sót anh em ta cùng chia sẻ nhé..Rất mong đựoc học hỏi giao lưu cùng anh em....Thân..[​IMG][​IMG]

2. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em mua luôn mộc lúc 2 con một nhốt chung một lồng, vậy có làm theo cách của bác được ko? Nhà em ko có chim khác để dẫn cám

ducphong_bn thích bài này.
  3. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Vậy là chúng cũng tương tự giống nhau rồi, nếu cơ may có một con tương đối nhanh thì có thể con kia sẽ bắt chước theo còn không thì chúng chẳng có gì để học nhau, có chăng thì chỉ học nhau cách nhảy thôi (sợ người ấy).

4. giangtd

giangtd Active Member

Thích đã nhận:
    44
    bạn cho một lát chuối chín vào,thấy chim ăn khoảng 2 hôm thì trộn một chút cám vào chuối,lúc này cho ăn vừa phải thôi,khi đói chúng sẽ ăn cám thôi,chuối nên để trong cóng cho chim quen

ducphong_bn thích bài này.