Đôi chút thắc mắc về cánh & cườm cu gáy

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi lB Ó N Gl, 3/11/15.

1. lB Ó N Gl

lB Ó N Gl Member

Thích đã nhận:
    26
    Thân chào các bác trong diễn đànTình hình e đang tìm hiểu về cu gáy, trước e nuôi cu nhưng ko đi sâu nên giờ như ở sapa mịt mù sương khói quá. Giờ thì vì khoảng các địa lý nên giờ chỉ học lý thuyết được thôi ạ. Để áp dụng thực tế 3 năm sau... Mong các bác thông cảm nếu câu hỏi có gì mạo muội
    E đã đọc nhiều bài viết chia sẻ của các bác nhưng có 1 vai vấn đề e chưa rõ cho lắm.
    Thứ nhất: thế nào là quy 3 tần, quy 4 tầng ạ
    Thứ hai: làm thế nào đoán được giọng cu qua hình dáng bên ngoài.
    Thứ ba: làm sao để đoán được lối chơi của cu gáy, chỉ qua hình dáng ( tiệm bói cá bác cho kết quả e thấy hay quá nhưng ko biết các bác dựa vào đâu vì kinh nghiệm của e còn kém quá)
    E đọc kỹ các bài của các bác ngưng vì chỉ honhf dung trong đầu không có hình ảnh nên khó quá các bác ạ, bác nào có hình ảnh pos hộ giúp e & những ng mới quen vào nghiệp dễ hơn được không ạ!!!
    Xin trân thành cảm ơn các bác

2. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    câu hỏi rất hay. Các cao thủ thì biết tỏng tòn ton rồi mà chờ ....người khai trương topic này. Thôi, thấp thủ vài lời mạo muội để mở "hàng"

Câu 1: mấy tầng thì chịu khó ngồi đếm thôi. Có gì khó, hehehe. Giống bài hát: đố ai đố ai đếm được cái vảy con cá trê vàng .... cũng tạm gọi là khó. Nhưng đếm = 0, không vảy nào. Câu trả lời khá đơn giản, hihi
    Câu 2: nhìn cái đầu nó là đoán được giọng nó (có thể vẽ được, nếu cần thì bổ sung sau) nhưng mà cũng có ngoại lệ, cái gì cũng vậy. Hấp dẫn là ngoại lệ, hehe. Có con 2 giọng, 3 giọng. Chẳng hạn: chiêu đồng, gù thổ; chiêu chuông gù thổ; có con thì tùm lum, bổi cỡ nào mới ra giọng đó. hơhơ. Vào câu trả lời chính: đầu tròn, ngắn: đồng; dài dài (không tròn): thổ, thổ pha,... ; Còn chuông thì nó không tròn, mô cao phần đỉnh đầu (con thổ thì không có cái này).
    Câu 3: lối chơi thì tổng hợp đủ thứ. Tốc độ thì có thể nhìn quy; gù: cườm, ngực; Nhanh sào thì nhìn: mỏ, cổ, cặp chân. Êm lồng hay không thì nhìn mắt, chân, màu lông;.... Ôi chu choa. Loạn xì ngầu. Bác nào đỡ phụ chứ em té....

Chúc cả nhà vui vẻ

thucu, bluu, ancugay and 23 others like this.
  3. lB Ó N Gl

lB Ó N Gl Member

Thích đã nhận:
    26
    Dc ngày nghỉ e ngâm cứu như trâu như bò giờ tẩu hỏa nhập mà loạn hết cả lên rồi hix
    Cảm ơn bác proton đã trả lời câu hỏi u mê của e.
    Nhưng e có chút thắc mắc:
    Câu 1: đếm lông quy chắc vs trình e đếm xong thì có lẽ chú cu sẽ thành "lông em không còn cái nào" mất. Còn cách nào khác ko ạ.
    Câu 2: mình bỏ cái ngoại lệ đấy đi dc ko ạ, e đang học lý thuyết mà hihi. Mong cái bổ sung của bác quá.
    Câu 3: nhìn cườm-quy-cánh-chân-đầu-mỏ... các bác có thể nói rõ ra được không ạ. Ví dụ như câu 2 bác nói "đầu tròn ngắn thì giọng đồng"
    Hay như:
    Cườm cao, thòng xuống ức lồi,
    Hạt cườm chi chít, đóng dày tới biên,
    Loại này gù đấu siêng năng,
    Chim chưa tới cội đã gù giòn tan"
    ....
    Đại loại nó như thế này là như thế này hihi
    Các bác chia sẻ giúp bọn e mới vô nghề mù mịt lắm ạ. Mong mỏi có 1 bài tổng hợp cách xem tướng cu tường tận tỷ mỉ quá mà e lang thang các trang hầu như toàn giống nhau nhiều, nhưng ít hình ảnh quá...
    1 lần nữa cảm ơn các bác, chúc các bác bắt dc nhiều bổi hay, gia đình mạnh khỏe hihi

Thủy gà and ancugay like this.
  4. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    kakaka.....bác muốn tìm hiểu thì phải nuôi thật nhiều ,hằng ngày treo ra ,tập trung đôi mắt nhìn thật kĩ từng con, lắng đôi tai nghe từng giọng gáy, sau đó ngồi xuống nhấp ngụm cà fe và châm điếu thuốc rít....rít.....rít...phà khói ra bay bổng .,hớp tiếp ngụm trà nóng...bác sẽ nghiệm ra thôi ! hehehehe...

5. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Bạn này nói vui nghe mà được, cái gì cũng phải có nền tảng, muốn nhanh cũng phải từ từ! Đi học chữ mà còn phải qua lớp mầm non, mẫu giáo, lớp một...Tập chơi cu gáy cũng tương tự vậy thôi, nói vậy là theo lối trình tự, chứ các bạn mới cũng có thể dùng cách đi tắt đón đầu như bỏ tiền học phí ra mua hẳn một con mồi chai về chơi, trong quá trình đó ta vừa chơi vừa nghiền ngẫm, có khi còn phát hiện ra hàng trăm điều hay mới lạ mà các ace đi trước chưa đề cập đến?... mình ngày xưa cũng vậy, nhưng sau đó là cả một chặng đường phức tạp! nói vậy cho vui nghen, chúc bạn đam mê cu gáy nhiều nhiều để diễn đàn bớt phần tẻ nhạt./.

ancugay, hahai, BAONHJ. and 16 others like this.
  6. lB Ó N Gl

lB Ó N Gl Member

Thích đã nhận:
    26
    Trả bài bác đây

E cũng tính như bác nhưng thay vì cafe e cứ làm a trà lạnh là vs a thuốc lào, làm ngụn trè là bắn bi thuốc lào như choè lửa làm ngụm nữa ép phê thưởng thức tiếng cu mới bùi tai... Nhưng giờ e đang lao động ở nước ngoài để kiếm tiền trang trải học phí cu cò đây hờ hờ

ancugay, minhtrithanhtra and BAONHJ. like this.
  7. lB Ó N Gl

lB Ó N Gl Member

Thích đã nhận:
    26
    Thay vì cafe cho e cốc chè đá vs đá thêm e điếu cày đi, làm ngụm chè vê bi thuốc lào bắn phát như chòe lửa nam oánh thêm ngụm chè nữa ép phê mà nghe tiếng cu còn thấy phê hơn....
    Em vì không có tiền đóng học phí lên giờ đang lao động ở nước ngoài, nên đang tim hiểu về lý thuyết thôi đành hẹn các bác 3 năm sau e về...
    Có bác nào chia sẻ kinh nghiệm với trả lời hộ e mấy câu hỏi để e còn dc nên tiểu học, chứ học mãi ở mầm non mãi chán quá đi heya

ancugay, minhtrithanhtra and BAONHJ. like this.
  8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    chào cả nhà,

Thật sự trong nghề, ngành nào cũng vậy, sự dẫn dắt hay đút kết kinh nghiệm của người đi trước vẫn quý giá. Ví như trường hợp Lý Tiểu Long, thiên tài võ thuật 5 lần vô địch Karate toàn nước Mỹ, cũng cần bậc thầy võ học Diệp Vấn chỉ bảo tận tâm 4 năm trời. Và Lý Tiểu Long cũng học hỏi những môn phái, những người tài giỏi khác. Tuy nhiều lần vô địch Karate nhưng vẫn không bách chiến bách thắng. Bởi vậy có câu "thiên ngoại hữu thiên, nhân ngoại hữu nhân".

Người mới chơi cu nếu có những bậc thầy có tâm và sẵn lòng chia sẻ thì còn gì bằng. Nếu mọi sự cứ trình tự ABC.... trải nghiệm rồi nghiệm ra thì mất nhiều thời gian và công sức. Có những cái đã đúc kết, trải nghiệm của người đi trước vẫn tốt hơn rất nhiều. Trải nghiệm, đúc kết đó không hoàn toàn đúng nhưng 90% cũng đáng để học hỏi.

chúc cả nhà vui vẻ

9. lB Ó N Gl

lB Ó N Gl Member

Thích đã nhận:
    26
    Trả lời

Sao e viết trả lời mãi mà ko được duyệt thế nhỉ,
    Chỉ muốn nói dăm ba câu xin các bác chia sẻ rút kinh nghiện thôi mà

ancugay thích bài này.
  10. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Bác cứ từng ngày , từng ngày tìm đọc và xem bài của Trọng Nguyên và Hồng Sâm viết thì hiểu rõ , cần thiết thì tìm lại bài của Thiện Bảo Lộc có hình ảnh minh họa thì càng rõ , chứ 3 câu hỏi của Bác đặt ra thì có khi cả đời chơi cu chưa dám trả lời chính xác cho Bác đâu ạ ! thân chào .Chúc Bác vui vẽ .

11. cuti_cucu

cuti_cucu Active Member

Thích đã nhận:
    376
    mạo muội của thằng oắt con xin được phép hỏi các bác. cái hạt cườm nó có nói lên được vấn đề gì không ạ, vì có những con hạt cườm bé gọi là tấm, nhưng 2 con có cườm tấm thì e nhìn thấy được là con thì hạt tấm đó hình vuông, con thì hạt tấm hình thang, con thì hạt tấm nát nát tưa tưa và các loại cườm khác e thấy cũng có sự khác biệt như vậy..........nên mong các bác có thể chia sẽ thêm cho hậu bối đi sau dk mở mang tầm mắt và kiến thức ạ.... chúc các bác sức khỏe

ancugay, đồngAK, hahai and 3 others like this.
  12. Cườm tấm, cườm đá gì cũng là cườm - bản chất vấn đề không nằm chỗ đó, em nghĩ vậy! Ví như 1 sợi cườm, cái chấm trắng to vuông thì gọi là đá, chấm trắng li ti thì gọi là tấm - đá hay tấm hay...gì đi nữa thì cũng là sợi cườm. Quan trọng là xem nó có cườm lót hay không, cườm vàng nó đóng tới đâu...Mà cườm vàng nhiều nó nóng chứ chưa chắc đã hay, cườm cao thì nó tông trọc đầu, sa cườm thì nó sa cái khác.