Đôi điều thắc mắc ! Mong các cụ chỉ dạy!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Xakutaza, 13/2/13.

1. Xakutaza

Xakutaza Member

Thích đã nhận:
    22
    1 :
    Tháng 11dương lịch 2012 vua qua em có bắt trên ngọn cây vải nhà em 1tổ cu gáy, tiếc là chỉ có 1em thôi các cụ ạk.
    Tính tới nay là 3tháng rồi.
    Theo như kinh nghiệm em đọc trên diễn đàn và em hỏi bác bẫy cu thì 1tổ mà có 1con thì phần lớn là trống phải ko các cụ?
    Thi thoảng em nó mới gáy được vài tiếng lạj thôi luôn!
    Khi gáy thì kái cổ em nó phồng ra nhưng lệch về phía bên phải hj.
    2 :
    Em nuôi em gáy đượ hơn tháng thì em đi mua 1em gáy mái (bổi non) em nuôi nó trong kái lồng sắt dài1, rộng1, cao1 được hơn tháng thì nó gáy.
    Ngày nào em ghép lồng 2con với nhau thì kết quả là.
    Con máj gáy sung lên nếu ko nhìn thấy con kia.
    Còn con kia thì tịt luôn tới 6h tối khi e cất nó vào nhà mới dám mở mồm hjhj.
    3 :
    nhà em co nuôi bồ câu.
    Em thấy bồ câu nhặt cỏ, rau cải, rau cúc ăn mạnh lắm.
    Em nghĩ cu gáy và bồ câu là 1 họ.
    Liệu rằng ta có thể bổ sung rau xanh như 1phần khoáng chất cho cu gáy ko hả các cụ?
    Đôi điều thắc mắc em mong mọi người giúp đỡ em!
    Vì 1sự nghiệp cu cò!
    ( tiếc là em onl bằng điện thoại ko đăng được ảnh em gáy nhà em)

Đ_Phu and PHIOMON like this.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Dễ trả nhời trước nha.
    3:
    Bồ câu và cu gáy là 1 dòng, vì vậy chúng ăn giống hệt nhau nhưng rất ít ăn rau, chủ yếu ăn thóc và các loại hạt ngũ cốc, hãn hữu thêm ít côn trùng như trùn, sâu quy.
    1:
    Chẳng ai nói trước được bạn bắt được chàng hay nàng, vì lúc bạn bắt thì con trống biết bay rồi nên nó đi vắng, còn em gái còn chưa biết bay nên bị tóm...?
    Nó gáy gù mà cái cổ nó bị bị phồng lệch là do con chim thôi, chứ ko bị bệnh gì cả.
    2:
    -Cái lồng nuôi đẻ hơi nhỏ, nếu chúng ghép được đôi và đẻ thì chắc chỉ đẻ được 3-4 lứa bắt đầu trở chứng bỏ ấp. Lúc đó bạn cần chuyển lồng to hơn đấy.
    - Con mái gáy sung hơn vì nó ko thấy con nào đứng cạnh nó, nó gọi bạn, gọi bầy. Nếu gáy mái gáy rất sung thì nó sắp đẻ đấy.
    - Con gáy non mới là nhi đồng, đã biết gì đâu mà ghép đẻ vậy trời, nhìn thấy đàn chị chắc bị 4T ( Tịt tất tần tật).

lepa, Đ_Phu, dvantoanchip and 3 others like this.
  3. Xakutaza

Xakutaza Member

Thích đã nhận:
    22

Em cảm ơn bác đã chia sẻ.
    Hôm em bắt thì em nó mới được 3 ngày tuổi
    em theo dõi từ lúc bố mẹ nó tha rác mà.

Còn vấn đề ghép đôi có lẽ em xem lại hì
    tạj e nóng vội quá nên mới thế.

PHIOMON and chotmechim like this.
  4. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    Sẵn tiện topic này cho e hỏi luôn ạ! vậy lồng kích thước bao nhiu là đạt cho một đôi ạ! hiện e cũng ghép va đã đẻ rồi ạ mà kích thước còn nhỏ hơn của chủ trên chỉ 60*60*60 có phải do tác nhân nào làm cho nó bỏ âp và có cách nào khăc phực được ko các A! và e nó ấp bao nhiu ngày thì nở ạ! thank các a nhiu!

đinh_cukuin, PHIOMON and Đ_Phu like this.
  5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Lồng ghép đẻ càng to càng tốt bạn ạ, con cu đẻ tốt thì cần có thể lực tốt, tạo cho chúng có khoảng bay được trong lồng càng tốt.
    Mọt cái lồng nhỏ là tác nhận làm nó bỏ ấp sau này, tức là chim mới ghép thì nó có ấp nở, nhưng đến lứa thứ 3 trở đi có thể sẽ gặp vấn đề bỏ ấp. Còn nguyên do làm sao chuồng rộng chim đẻ thành công hơn chắc cần phải nghiên cứu nhiều hơn nhỉ.
    Trứng nở nhanh hay chậm tùy vào nhiệt độ ngoài trời, với nhiệt độ như trong TPHCM thì khoảng 11 ngày. Còn nhiệt độ thấp như ở HN có lúc dưới 10 độ C thì nó kéo dài đến 16 ngày đấy. Nhưng càng lâu nở chim con càng không khỏe. Ngày thứ 16 mới nở thì dễ đi theo tổ tiên lắm.

Xakutaza, locphan, lepa and 6 others like this.