Đôi điều muốn hỏi về Sơn Ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Lão Hột, 1/2/12.

1. Lão Hột

Lão Hột Member

Thích đã nhận:
    18
    hiện tai em muốn nuôi 1 chú SC nên em có mấy điều muốn hỏi các bác về Sơn ca như sau :
    1 - Em thấy mấy bác pót ảnh chim SC con nào con nấy đều có màu lông mầu Nâu rất đậm nhưng khi em đi chọn thì thấy màu Nâu rất nhạt >> liệu có phải SC ko?
    2 - khi nuôi e thấy mọi người nói SC rất hay có bọ mạt , liệu có sợ ảnh hưởng đến những con chim khác nuôi cùng nhà ko? và cách phòng chống bọ mạt cho SC
    3 - Em ở HN thì chỗ nào bán SC nhiều , giá của nó là khoảng bao nhiêu /1 em chim bối .
    4 - Khi mình chon chim có đc bắt chim để xem lưỡi và lông bụng ko? (em sợ bị chủ quán chửi :p)
    Mong mọi người giúp đỡ vì em mấu chơi SC quá rùi ! :x:x:x:x

tiencuong thích bài này.
  2. SONCA_QUANGYEN

SONCA_QUANGYEN Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Mình xin mạn phép trả lời bạn 1 số vấn đề như sau:
    1. Màu lông của con chim nó còn phụ thuộc vào vùng miền bạn ạ, vì có Sơn Ca Quảng Yên, Sông Hồng, Đà Nẵng, Huế nên màu lông cũng đậm nhạt khác nhau, vóc dáng con chim cũng khác nhau tùy theo từng vùng nữa
    2. Vấn đề bọ mạt thì khỏi lo, hầu như chim nào cũng gặp vấn đề về bọ mạt. Quan trognj là mình vệ sinh lồng trại cho chim tốt thì sẽ diệt trừ được mối lo này. Sơn ca thì bạn dùng cát rang lên cho vào lồng, chim tắm cắt sẽ khử được rận mạt và chăm cho chim tắm nắng cũng như thay cát thường xuyên nữa
    3. Ở HN bạn qua Tăng hoặc chợ Phùng Hưng cũng có bán Sơn Ca, giá thì mình cũng ko rành

tiencuong and Lão Hột like this.
  3. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    đồng ý với sonca-quangyen. màu tùy vào từng vùng, có nơi đậm, nơi nhạt, tuy nhiên màu vàng sáng, hoa rõ nét thì chim đẹp, nhưng quan trọng giọng hót thôi. sc chỉ cần cho tắm cát và phơi nắng thường xuyên thì chẳng có em bọ nào đâu. đây là chú cs mình ở miền trung đây.

4. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    cho tắm cát là thế nào hả ông chí tình ơi chỉ giáo hộ cái, còn phơi có chết chim vẫn mạt như thường, không tin thử mà xem đảm bảo đúng 100%. b-(
    Dạo này thấy nhiều bác chém gió kinh quá, toàn nghe hơi nồi chõ, cứ nghe mấy ông này nói thì có ngày éo có chim mà chơi. [-(

Micon, littlestar and lonelybird like this.
  5. SONCA_QUANGYEN

SONCA_QUANGYEN Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Tắm cát là tắm cát chứ là thế nào bác?
    Lồng nuôi Sơn Ca lúc nào chẳng có cát ở trong cho con chim tự tắm
    Sơn ca là loài sống ở vùng bờ sông, nhiều cát, chim ko tắm nước mà chỉ tắm cát
    Bạn cứ để ý là chẳng có con Sơn ca nào sống trong bóng râm cả nhé, đây là loài chim ưa nắng
    Cùng thời gian tắm nắng như nhau giữa bạn và con Sơn ca thì có khi bạn chết trước nó đấy :))

Chí Tình, Micon and tiencuong like this.
  6. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bọ mạt có rất nhiều ở chim không chỉ sơn ca. Cách trị bọn này không khó đâu:
    - Cát thay thường xuyên, tuần/lần. Bạn ở Hà Nội ít cát thì có thể tận dụng lại bằng cách sàng rồi phơi nắng hoặc rang. Bọn mình ở QB cát vô biên, thừa bán tận Nhật, Sing...hàng tàu he he.
    - Trước khi thay cát, bạn pha một ít Hantox 200 (của Công ty Thuốc và vật tư thú y Trung ương II - Hanvet) theo đúng tỷ lệ hướng dẫn phun lên cát (an toàn nhất là pha loãng hơn một chút vì nhà sản xuất hay nâng tỷ lệ pha lên cao để nhanh hết thuốc he he). Phơi qua cho ráo nước đổ cát vào. Định kỳ phun lồng bằng loại này rất tốt trong việc trị bọ mạt. Thuốc khá an toàn, mình đã từng pha phun thẳng vào lồng Chim Công mà chẳng con nào chết cả.
    - Thỉnh thoảng vẫn cho SC qua tắm nước nhé (lúc nào siêng) để chân sơn ca được sạch. Mấy con nhà mình 2 tháng/lần tắm nước muối loãng đấy. Chân sạch.
    Kinh nhất có lần qua nhà thằng bạn chơi xem sơn ca của nó nhấc chân lên không nổi vì dính quá nhiều phân he he. Hỏi thì biết nó đã lười thay cát rồi và có quan niệm SC không bao giờ tắm nước.
    - Phơi nắng: Phơi nắng ngoài việc giúp SC nhanh lên lửa và giữ lửa thì cũng diệt mạt rất tốt. Cavang thân mến, bạn yên tâm lớn đi, không chết đâu. Các bạn biết nắng và gió lào là đặc sản Quảng Bình quê mình chứ. Ngày mới nuôi đem 4 lồng ra phơi nắng từ chín giờ (tất nhiên là 9 giờ sáng) quên đem vào đến 3 giờ chiều nhớ ra, chạy từ cơ quan về bụng bảo dạ bỏ mẹ, nắng tháng 6 này chỉ có về mà chôn chim nhưng khi đến lồng thấy hai thằng đi lại nhởn nhơ, hai thằng vùi nửa người vào cát, mình đến cầm lên xem nó hoảng tung lên thưởng cho mình một vốc cát vào mặt he he...
    Việc chọn SC trống rất chi là gian nan. Bạn phải đảm bảo chọn đúng trống nếu không là vứt, rất mất công nuôi. Muốn vậy bạn yêu cầu người bán đảm bảo bằng cách ... thêm tiền he he còn không bạn mua loại đã hót (chắc cú luôn). Nếu vào Đồng Hới mình chỉ cho vài chỗ mua nguyên ổ chim con chẳng lẽ không có con trống nào he he ..
    Có thêm một kinh nghiệm chia sẻ với bạn: thường xuyên cho SC ăn dưa leo hoặc mướp đắng.

Last edited: 17/2/12
    littlestar and chi_nguyenngoc like this.
  7. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    đúng như Micon là loài chim chịu nắng giỏi nhất, mình móc chim trên gác giữa trời nắng mùa hè từ sáng đến chiều mà chẳng xi nhê gì, các loài khác thì không quá 1 tiếng đâu. sc càng phơi nắng càng căng, còn tắm cát thì cho khoảng 3cm cát trong lồng, chim tắm cát và tắm nắng thì virus HIV cũng chết chứ nói gì bọ. mình chưa tắm nước bao giờ. chắc thủ theo bác Micon xem thử. Micon ơi ở Đồng hới nhiều lắm à, mình ở Vĩnh linh, quảng trị đây, có gì giao lưu.bạn nuôi nhiều không? có em nào dạn người và hay không?

littlestar and Micon like this.
  8. Tucugay

Tucugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Chú sơn ca của bác chụp hình không dõ nhìn nó ốm yếu quá bác phải trăm sóc nó tốt hơn chứ