Đôi điều thắc mắc khi sử dụng CO2!Mong đươc giúp!

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi khanhbinh, 20/8/07.

1. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Lúc trước em dùng cốc CO2 mua ở CQ!Khi mở đèn,cho CO2 vào (1 giọt /1 giây)em tắt máy lọc,quan sát thấy cây quang hợp(thở) rất tốt. Vừa rồi dọn dẹp hồ sơ ý làm bể cái cốc CO2 nên em cắm ống CO2 vào thẳng máy lọc như các bác chỉ.Do đó em phải mở máy lọc suốt thời gian mở đèn.Kết quả:em không thấy cây thở gì cả(đèn và CO2 không đổi):( :crying: .Mong các Bác cho ý kiến tại sao như thế!:crying: :eek:

2. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề này có thể giải thích đơn giản thế này.
    Nếu bạn không để máy lọc chạy >>> Không có dòng lưu thông >>>> nhìn thấy đc bong bóng do cây thở ( do không có dòng nước chảy >>> cây đứng im bong bóng khí lớn dần lên >>> nổi lên mặt nước >>> nhìn thấy )
    Máy lọc chạy >>> có dòng nước >>> không nhìn thấy bong bóng ( do dòng nước làm cho bong bóng khí không lớn để có thể nhìn thấy nó nổi lên )

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ TS bạn phải mở máy lọc 24/24 chứ, cây thở hay không không wan trọng bằng dòng nước luân chuyển giúp cây phát triển...hồ mình chả bao giờ thấy rong rêu thở gì cả mà nó vẫn khỏe mạnh bình thường...từ đó suy ra " cây không thở không phải là nó ngưng hô hấp "...:p

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nhà mình làm giống y chang bạn, cho trực típ ống CO2 vào Máy lọc, cây cối vẫn thở bình thường, phun bọt khí ầm ầm đâu có sao.

5. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hhic.Thế ah.Vậy mình sẽ rút kinh nghiệm:).Em còn nôb lắm mấy anh ơi:laughing:
    Thanks các huynh nhiều

6. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hồ nhà mình phun C02 ầm ầm mà chẳng thấy cây thở gì cả, cũng cắm vào máy lọc giống bác đấy, nhưng có điều cây vẫn xanh tốt như thường! (hơn 3 ngày rồi chưa cho C02 nhưng cây vẫn khỏe mạnh, chả hỉu thế nào!, có điều chậm lớn thôi!)