đôi điều thắc mắc về chòe lửa !!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vulong_91, 16/8/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các ae nuôi chòe lửa có kinh nghiệm cho mình hỏi tí !! mình mới mua 1 chú chòe lửa non đã dc 2 hôm rồi chim có thể tự ăn, lông vẫn chưa trổ đen......chim hình như đang thay lông, lông đuôi đã rụng mất bây giờ mình nên cho nó ăn những gì để thay lông nhanh !! để ý thấy chim đi phân trắng lỏng không biết có phải bị bệnh không ??? và làm sao đễ chữa ?? cám ơn các ae nhé !!

2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nó đang thay lông thì bác cho ăn nhiều cào cào non và trứng kiến vào. ăn sâu ít thôi. sâu khô đừng bao giờ cho nó ăn. còn chuyện đi phân lỏng màu trắng theo mình cũng ko có gì nguy hiểm đâu. cứ bổ sung đạm và vitamin nhiều vào là ok rồi.

3. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nó đang thay lông thì bác cho ăn nhiều cào cào non và trứng kiến vào. ăn sâu ít thôi. sâu khô đừng bao giờ cho nó ăn. còn chuyện đi phân lỏng màu trắng theo mình cũng ko có gì nguy hiểm đâu. cứ bổ sung đạm và vitamin nhiều vào là ok rồi.

4. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chà,vulong dạo này chơi lửa luôn hả?
    Chắc fải nuôi lại 1 em quá!!

5. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cho vulong hỏi nha nick cho nó ăn gì để có nhiều đạm và vitamin !! hiện tai thì vulong chỉ cho nó ăn cào cào, cám với sâu thôi !!!

to: BC thấy người ta chơi thích quá nên nuôi cho vui thôi !! cũng công phu gúm !! đang dụ ông Vũ nuôi luôn nè !! sau này họp mặt có chim xách đi dợt !! !

6. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    và hình em nó đây !!

chu em nó hơi tò mò với máy chụp hình nên bị chộp mấy tấm !! ko biết e nó là trai hay gái nhỉ !!

7. BLACK_CANARY

Thích đã nhận:
    498
    con này ko rõ đực hay mái như của diepanh!!!
    Nhưng nhìn chân cũng cao ráo đó!!mà sao ko nuôi vào lồng gỗ ( mua rồi cất hả vlong) :laughing:

8. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    hahahah cái lồng đó sao nuôi lửa được Hải !!! tai hôm bữa đi với anh Vũ mua dc cái lồng nuôi yến 1mx45 !! về ngăn đôi thấy rộng quá để 1 bên nuôi Yến 1 bên cho e nó vào !! mới cho vào trưa nay rất rộng rãi nhiều cầu tha hồ nhảy nhót !! đợi e nó trổ mã rồi chuyển sang lồng tre !!

9. BLACK_CANARY

Thích đã nhận:
    498
    Ê,tiện đây vlong chụp cho cái lồng 1m chỗ chị Đào đi,rồi đáng giá no lun,để mua vài cái về xài!!

10. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cái lồng đó chị Đào đặt cho chĩ !! có mấy cái ah mà còn bị Long mua 1 cái nữa chắc chĩ thiếu rồi !! hình đây !!

mới đặt cái kệ mà chưa có nên để tạm dưới đất !!

11. BLACK_CANARY

Thích đã nhận:
    498
    nhìn cũng dc ghê,tiếc wá tưởng chị có nhiều lắm chứ!
    Thôi đành kiếm lồng khác!!=((

12. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    hahahaha ai kiu thích đi VT chi !!! lỗ.........!!!
    nho aV dẫn đi kìa !! có 1 chỗ bán lồng yến đẻ nhiều lắm đó H !! mà lồng tốt hơn ông Đức nhiều !!

13. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    lồng thì có rồi.thế Yến đâu vulong:)AE có bít ở đâu có yến agrate trống hông?Con trống của Binh hy sinh rồi.:crying:

14. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    đang chờ có yến đây !! nôn quá trời !! agate khanhbinh liên lạc với a Vũ thử nha !!! c hắc anh Vũ biết chỗ đó !! ảnh chơi agate với xám ko ah !!

15. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    một it kinh nghiệm góp cho diễn đàn

Chim của VL bây giờ được gọi là chim chuyền rồi ! nếu như tìng trạng chim của bạn nói thì nó đang trong thời gian thay lông đo ! bạn nên cho ăn nhiều trứng kiến , cào cào , sâu tươi , ko cho ăn sâu khô . Còn bột thì không nên trộn nhiều lòng đỏ trứng nhiều vào đó ! Nên 2 ngày cho chim tắm 1 lần khi chim tắm xong thì treo nơi yên tĩnh tránh ánh nắng và nơi gió lùa , khi thấy lông chim đã khô ta trùm áo lồng lại treo vào nơi yên tĩnh ít người qua lại , và đặc biệt kô được phơi nắng khi lông chim chưa ra đủ vì như thế sẽ làm cho lông chim cứng lại kô ra được nữa cũng kô nên để chim đang thay lông gần với chim đang căng lửa ( tiếng chim đang căng lửa rất gắt làm kích thích chim thay lông hót theo sẽ làm cho chim thay lông thêm suy yếu , vì đang thay lông nên khi hót theo sẽ làm rêm mình chim ) sẽ làm cho quá trình thay lông kéo dài hơn , khi thay lông xong chim sẽ rất khó lấy lai. sức ! đó là 1 vài kinh nghiệm của mình . nếu có gì thiếu xót mong các bạn chỉ dẫn thêm nhé ! thân ái !

16. XUAN THUY

XUAN THUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình có chú lửa đã thay lông đầu cánh nhưng lại ko thay lông đuôi, mà lông đuôi nhìn xơ quá ko biết bạn nào có kinh nghiệm chỉ cho mình cách làm chú lửa mình thay lông đuôi được ko?

17. chuong2302

chuong2302 Member

Thích đã nhận:
    11
    con chim này là chim mái rồi.Nó đã hơi trổ lông trước ngực rồi