Đôi điều về cá dĩa bồ câu đỏ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 4/10/07.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn,
    Nói về cá dĩa bồ câu đỏ, chắc chẳng ai xa lạ gì vì nó lá 1 trong những giống phổ biến nhất hiện nay, nhưng mình có 1 thắc mắc nhỏ là: mình thấy đa số cá bồ câu đỏ ngoài tiệm hoặc trong các trại cá nếu có màu đỏ tươi rất đẹp thì thường là được kích màu, vậy không biết có giống bồ câu đỏ tươi tự nhiên (các đường vân trên mình đỏ thắm luôn, thật rõ ràng và sắc sảo, không phải màu cam hay vàng cam) mà không cần đánh thuốc kích màu không nhỉ? Nếu có không biết ở Saigon này chỗ nào có bán? Nhìn những con dĩa bồ câu đỏ hột lựu với những đường vân trên mình thật sắc nét và đỏ thắm thật là quá đẹp, nhưng nếu có đánh thuốc kích màu thì mình thấy như là bị giảm giá trị đi ít nhiều vậy. Cám ơn các bạn nhiều.

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    với điều kiện mà bạn đưa ra thì bạn nên: mua trước vài em bồ câu ngoài tiệm hay của tv trên dd cũng được, sau đó về chăm chút kĩ tí co lại sức....kế đến chạy ra tiệm mua lọ thức ăn công nghiệp của tetra tên là Tetra bits mang về tập em nó trong tuần là ăn được, sẽ lên màu rất đẹp nhờ những thành phần dinh đưỡng cân đối có trong t/ă mà tuyệt nhiên ko có sự x/h của các chất kích thích độc hại ^_^. Mình đã dùng và thấy rất tốt, sau 2 tuần thấy rõ sự khác biệt ( như bạn yêu cầu)...nói chung được ^_^

3. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chỉ những người nuôi dở mới sử dụng thức ăn và dùng thuốc đắt tiền

4. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh ơi em cho cá ăn thức ăn khô loại đó mà nó khồng hèm ăn ạ , em cho nó nhịn 1 tuần luôn nó vẫn không ăn. Mong anh chỉ cách giúp nó ăn giùm em cái.
    Cám ơn máy anh trước

5. BOCAUDO

BOCAUDO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    này anh vinh em là em của luân đây (có thể nói là đệ tử )cá anh ko quen với thức ăn khô nên ko chịu ăn có bỏ đói cở nào cũng ko ăn đâu

6. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thế làm ơn cho mình hỏi thế nào là nuôi hay ... thế nào là nuôi dở ... xin lỗi bạn chứ cá bồ câu từ bé đến lớn thì ko có màu đâu bạn ...
    _ Em nói sai gì thì bỏ wa cho ... hihihi ^^

7. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Em chưa nuôi bồ câu lúc mới nở nên không biết. Vậy thì tất cả bồ bâu có màu đỏ đều ít nhiều có ăn màu à. Hồi trước em mua bồ câu về có màu cũng đậm, nuôi một thời gian thì màu nhạt dần, nhưng vẫn giữ màu. Anh aronawa cho em biết nên cho cá ăn màu lúc size mấy được không, và lúc nào thì ngưng, hay cứ cho ăn mãi? À, màu anh thường cho ăn là gì vậy?

8. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá cũng giống như con người ăn cái gì wen rồi cho cái khác vô kô ăn đâu.Mình góp ý cho bạn chút nha bạn lấy 1 ít tim bò lấy 1 2 viên thức ăn khô nhét vào tim bò hoặc thức ăn mà nó ăn wen mấy ngày đầu 1 2 viên tu tu lên 4 5 viên rồi càng ngày càng nhìu nếu cá chịu ăn thì cho an thức an khô lun

9. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy đệ mới vào nghề chơi cá dĩa, nuôi hơi bị dở, có dàn bồ câu bông đứng mới ra ràng size 7-8, chưa lên bông nữa, xin sư huynh chỉ giáo cách pha chế hay cho ăn rẻ rẻ chút mà lên màu good nhé, đa tạ

hehehe nhox nói vậy thì con bồ câu nào cũng ăn màu mới có hả :D

10. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Badboybbb : theo bạn nói thế ... chắc chắn cá đã bị ăn màu ... ăn màu thực sự ko tốt ... tốt nhất ko nên cho ăn vì ăn nhiều sẽ gây vô sinh ... còn tại sao vô sinh mà vẫn cho ăn thì bạn có thể hỏi các bậc thầy lái cá hoặc bạn cũng có thể tự nghĩ ra ... mình ko tiện nói ở đây ...
    @Lazymap : ý em là ... nhỏ đến gần trưởng thành ko có màu chứ nói từ nhỏ đến chết ko có màu đâu ... chứ bồ câu nhỏ đến lớn ko có bông thì người ta làm sao cho nó ra bông , chã lẽ cho ăn thuốc bông àh =]] nếu thế thì lấy thuốc đó cho beo ăn thì nó ra ... hehehe =]] với vấn đề màu đậm bông full đẹp còn phụ thuộc vào tay nghề nuôi + môi trường + gen + và wan trọng nhất là tính trạng của cá ... cá mà ra bông sớm nhìu thì cá đó Gen trội mạnh hơn Gen lặn ... hehehe nói chung túm lại nó rất xâu xa ...
    Có gì sai sót mong bỏ wa ... 1 chút kiến thức hèn mọn

11. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhiều người bảo việc ăn màu sẽ ko sinh được, nhưng cá nhà em có ăn màu vẫn đẻ và đậu, tuy nhiên nói thế ko phải ăn màu là tốt, có thể cho ăn 1 ít khi cá đã size 7-8 vì ăn màu làm cá rất chậm lớn. chúng ta cứ để tự nhiên thì tốt hơn.

12. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    heheheh nói vậy thì còn nghe được :D nếu mà có thuốc bông thiệt thì anh cũng ráng đi mua :D
    @ tanle: cai này chắc tanle làm thử rồi hả? pót công thức chế biến lên cho anh em tham khảo đi, anh cũng về thử nghiệm dàn cá của a mới dc

13. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    dôi khi mình thấy cái lợi trước mắt mà wen đi cái hại sau này cái gì cũng có cái hại và lợi sau này việc ăn màu thì còn nhìu nguyên nhân chưa giải thích được đâu nếu thuốc ăn màu có những chất tác động lên hooc môn sinh sản của con cá thì bi vô sinh và ngược lại vì thế mọi người cần thí nghiệm trên nhìu con cá cùi bắp để khỏi fai bị ở những con cá đẹp

14. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo em thì cá mình chọn làm giống thì ko cho ăn màu cũng đưôc, vì mục đích cuối cùng vẫn mong sao cho có cặp cá đẻ và nuôi con tốt là tốt lắm rùi, nếu là cá thương phẩm thì tùy ý mỗi người mà chọn cách lên màu như thế nào, nhưng theo em thì cũng ko nên lạm dụng quá chất kích thích lên màu vị chắc chắn sẽ có tác dụng phụ ko tốt cho cá và tội cho người mua phải cá đó ( chúng ta là những người yêu cá dĩa mà....... phải ko các Bác ! )em mạo muội vài lời có gì chưa đúng mong các bác góp ý và bỏ quá cho em, đừng la em tội nghiệp..........!

15. BOCAUDO

BOCAUDO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hay wa em đang nghiên cứu về loài cá này có được những dữ liệu này khá hay đấy thank

16. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chua bao giờ sử dụng màu mình vẫn thấy cá của mình rất đẹp. Dĩ nhiên so với cá ăn màu thì thấy khác (dòm sơ đã thấy khác liền). có mấy anh nuôi cá chuyên nghiệp khuyên mình làm thức ăn 4 phần tim bò, 6 phần tôm + tảo + bio... là cá đã lên hết màu của nó. Mình thấy tự nhiên cũng có giá trị của nó bạn ạ!