Đội quân cạo rêu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi thienlongxanh, 1/1/12.

1. thienlongxanh

thienlongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ha ha ha mới mua được mấy chục em ốc về cho cạo rêu,vừa bỏ vào hô mấy e nó ăn khí thế luôn,cứ cái đà này thì ko biết kiếm rêu đâu ra để nuôi tui nó=))

2. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    đơn giản thôi, nâng PO4 lên 0,1....đảm bảo bro lại phải nâng cấp đội quân ....ốc ngay mà...=))

thienlongxanh thích bài này.
  3. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn Muashi ơi làm thế nào nâng đc PO4 lên đc vậy ? cái bể mới của mình mới dùng đc mấy hôm nay bắt đầu thấy riêu bám vào thành bể rồi . Bạn chỉ giúp mình cách điều trị vụ này cái nhé .Thanks

4. cavelaem

cavelaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chưa thấy ai chơi mà muốn nâng pO4 cả ngoài bác còn nếu muốn nâng lên bác cho ăn nhiều vào và bán skimer đi đảm bao po4 lên ngay

5. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    bạn quangthuc ơi ý của pro musashi nói tăng p04 là để rêu mọc nhiều hơn mời nuôi được dội quân của mình,chừ ko phải tăng p04 là làm giảm rêu

6. phuongdien

phuongdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn yên tâm đi, nếu bể mới được mấy ngày thì một tuần nữa ốc sẽ bội thực ngay!

7. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn mua cả dăm chục con như vậy coi chừng ăn hết rêu trong bể bọn nó sẽ chuyển sang ăn nốt mấy loại tảo tím bám trên đá sống đấy, lúc đấy đá sống sẽ không còn màu tím tím đẹp đẹp nữa đâu. Nói chung thả ốc mượn hồn với số lượng vừa đủ (chục con) để kiểm soát rêu thôi bạn ạ.

8. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Thông thường PO4 càng cao cộng thêm ánh sáng mạnh sẽ sinh rêu càng nhiều bạn quangthuc ạ. Các bạn cho mình hỏi ở Hà Nội mua bộ test PO4 ở đâu và của hãng nào thì cho kết quả chính xác, mình đã dùng thử bộ test PO4 của hãng Sera và của Landebao nhưng thấy ko hiệu quả gì cả.

9. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    trời thiệt vậy hả Marinor mình cứ tưởng tụi nó chỉ ăn rêu thôi chứ,mà sao bạn biết tụi nó ăn luôn coralline

10. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    nguy quá đội quân của mình nó diệt rêu kinh khủng,mấy cục đá sống bám dày đặc rêu nâu nhung bây giờ ko còn nữa đã thấy coralline trở lai.cứ cái đà này thì ko biết tụi nó có quất luôn coralline ko nhỉ.

11. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Răng đủ cứng để bào coralline thì chỉ mới nghe thấy nhím biển thôi, 1 con mới được biết nữa là thù lù, chứ mấy con ốc mút với liếm, rồi mượn hồn thì chỉ nghịch với rêu nâu thôi, gặp rong tóc còn phải thua nói gì là coralline

12. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    nếu đúng vậy thì mình yên tâm rồi,nếu muốn caralline mọc nhiều thì ngoài Ca và ánh sáng mình còn cần j nửa ko vậy các pro

13. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    ...bro mua test hana ........:applause::applause::applause::sick:

Marinor thích bài này.
  14. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Coralline cũng khó hiểu lắm, theo e thì bể ổn định , po4<1, Ca > 420 , No3 >0 ,ko tạp chất (chạy carbon, hoặc nước Ro), và đèn actinic (ko phải bóng xanh 20000K hay 30000K nhé)

15. cavelaem

cavelaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    theo mình như bạn nói là đún nhưng ca nên giữ ở mức 380 đen bể mìng 4 tháng ca 380 cỏal mọc hết thành bể rồi mình cũng đọc thấy nói cỏal mọc tốt nhất ở mức ca 350 đến 380 trên mức đó nó ko pt

16. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    380 mà lên được thành bể chắc bro dùng metal halide đúng ko ? Ca để 350-380 được cái coralline thì lại khổ san hô của mình hehehe

17. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Ý mình là nó ăn loại dong dạng lá mỏng mầu tím bám trên đá sống. Mà lúc trước mình có quan sát sau khi thả hơn chục con ốc mượn hồn vào thì những chỗ trước đây đầy màu tím của đá giờ bị gặm nham nhở thành ra chỗ trắng chỗ tím. Lúc đó mình không có nuôi cá bò nên kết luận nguyên nhân đến 90% là do mấy con ốc.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:40 PM ----------

Bạn ơi địa chỉ mua test Hana ở đâu vậy..............................................................................................

Last edited: 4/1/12