dôm trắng ở vây caq

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi hungthinh, 25/3/11.

1. hungthinh

hungthinh Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình mới rước một chú cá Hoàng Kim khoảng một tuần nay.Tình cờ phát hiên ở vây mang cá có cục trắng nổi lên,không biết có phải là nấm hay không .Ví nào biết xin chi bảo dùm cánh ngừa va chữa trị có khác cá cá La hán không?
    xin cám ơn nhiều .

2. tuananh91184

tuananh91184 Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn mô tả kĩ hơn đc kô, cúc trắng đấy xuất hiện đều trên thân và mang hay chỉ hiện 1 chỗ,tại chỗ đó có thấy sợi nhỏ xíu hay kô

3. hungthinh

hungthinh Member

Thích đã nhận:
    3
    chỉ có môt dốm trắng ở vây mang cá thôi bạn à, có một sợt nhỏ xíu lòi ra.mình cho nhiệt dộ cao va cho muối vô hồ có duoc kô bạn TUÁN ANH ?

4. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá của bạn bị trùng mỏ neo rồi ( anchor worm ). Bạn lo trị cho sớm đi, nhớ vệ sinh bộ lọc luôn.

5. hungthinh

hungthinh Member

Thích đã nhận:
    3
    bịnh như vậy thì phải trị bằng phương cách nào hả bạn ?
    Bạn vui lòng chỉ cho mình biết nha
    cám ơn bạn nhiều Kimhodiep ơi

6. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ðây ko phải là bệnh bạn ơi, mà là cá bị ký sinh trùng. Anchor worm còn gọi là Trùng mỏ neo, loại trùng nầy đầu có 3 càng và bám chặt vào người cá để hút máu. Có người thì gây mê cho cá và bắt cá ra rồi dùng nhiếp nhổ trùng ra, nhưng dù sao thì trứng giun và ấu trùng cũng còn dầy dẩy trong bể và bộ lọc. Cách tốt nhất là bạn phải dùng thuốc, cách nầy vừa an toàn lại vừa có kết quả. bạn đến cưả hàng cá hỏi mua thuốc trị Trùng Mỏ Neo, và bạn làm theo cách trị liệu trên hộp thuốc. Sau khi đã diệt được trùng trong bể, bạn nhớ vệ sinh lại hộp lọc cũng như đá trải nền nếu có. Như vậy sau nầy sẽ yên tâm hơn. Bạn cho cá ăn nên cẩn thận, vì có nhiều loại thực phẩm cho cá ăn mang đến mầm bệnh và những loài ký sinh trùng, đặc biệt là cá mồi thường hay bị Trùng Mỏ Neo lắm. Bạn xem lại kỷ đi, nếu cá bị như là mục mụn trắng và có cái đuôi dài ra thì đích thị là Trùng Mỏ Neo rồi. Nếu bạn ko lo trị cho sớm thì nó sẽ càng ngày càng nhiều thì phiền lắm. Thôi mình xin chúc bạn mọi việc được tốt lành./

hungthinh thích bài này.