đốm trắng trên vây

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi badboybbbb, 15/11/07.

1. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    các bác ơi cá đĩa của em một số con bị những đốm trắng nhỏ trên vây và đuôi. Chúng vẫn còn ăn uống bình thường, khỏe mạnh. Vậy xin hỏi đó là cái gì, có nguy hiểm không? nguyên nhân và cách điều trị? Xim cám ơn.

2. benson

benson Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào!

Trường hợp này Mình nghĩ là nấm rồi.Mình đã làm cách sau"nửa xô nc loại xô 10l,nếu có nc trên bể chứa nc thì tốt,thuốc trị nấm loại nc là được rồi,thả sưởi vào xô nc để 29 độ,cho sục nhẹ,kô lọc".Khi nc đã ấm Bạn bắt cá thả vào,nhỏ 10 giọt nc thuốc vào xô,lấy mảnh vải mỏng che mệnh xô lại,12h sau dùng 2tuyô 1 để hút nc ra,1 để cho nc vào"chú ý nc vào ra từ từ".khoảng 10' thì ngừng thay nc,rồi lại che lại

Tiếp đến là vệ sinh bể!Nếu bể có cây thì Bạn phải nhổ hết cây ra,ngâm cây vào nc để cây kô bị cháy gió."Hút hết nc trog bể,vừa hút vừa rửa mặt kính bên trong,xả nc mới,tắt lọc giặt bông lọc,đổ thuốc vào bể cho lọc chạy 12h giặt lại bông lọc.

Giai đoạn cuối xin nhẹ tay!lấy 1 mẩu khăn mỏng mềm"khăn tay"(đỡ nhẹ cá cho nổi nằm trên mặt nc,bông tăm ngoáy tai lau nhẹ quanh mắt,mang cá rồi lau từ đầu cá xuống đuôi),lau xong cho cá vào bể.Luônluôn giữ nc bể ở 29 độ,24h thay nc vừa ra vừa vào 10',giặt lọc[Công việc tắm cá này làm luôn trong xô ngâm cá],khi nc trong thì cá Bạn có thể hết bệnh rồi đấy.

Chúc cá Bạn mau hết bệnh

Đây chỉ là ngu ý của Mình.

3. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá em không phải bị nấm đâu, vì bị nấm nhiều rồi nên em biết không phải. Ngoài Hà Nội mỗi lần cá bị nấm anh phải làm như vậy hả, sao mà khó dữ vậy ( nhất là đoạn cuối). Mỗi lần cá bị nấm em ngâm thuốc nguyên hồ+ tăng nhiệt thôi ( chắc vì vậy mà hay bị nấm vì không triệt để). Cám ơn anh đã quan tâm giúp đỡ tận tình, ngoài nấm ra cá có thể bị gì nữa không ?

4. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    cái này thì dễ ợt mua vài thuốc Tetra bỏ vào hồ ngâm trong vài ngày

5. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh này ko ảnh hưởng lắm với cá đâu , bạn chỉ cần thay nước cho ít muối vào rồi để sưởi 30 độ

6. heolovely

heolovely New Member

Thích đã nhận:
    0
    ca ban bị ký sinh trùng rui,k phả là nấm đâu,ban co the su dung muoi hoac phen xanh (đồng sunfate) chứ dùng kháng sinh trị không khỏi được đâu

7. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    # Theo cách này là hay nhất, nhưng do khí hậu nóng nực... không cần cắm tuýp sưởi.

8. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Cá mình bị ăn mòn đuôi và vây có phải bị ký sinh trùng ko các bạn.