Đồng loại trong hồ cắn nhau ( xin ý kiến)

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi KhoaNam, 7/10/06.

1. KhoaNam

KhoaNam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho tôi một tí với. Tôi có nuôi một số cá cảnh nhưng mấy tháng nay tôi gặp một vấn đề hết sức khó chịu là cá cùng giống cắn nhau. Tôi có nuôi 4 con cá thần tiên thì chúng cứ cắn nhau suốt, kết quả là 2 con đã ra đi. Hiện giờ trong hồ con 2 con khá to và đẹp nhưng tình trạng cắn nhau vẫn còn tiếp diễn. Nếu không giải quyết được vấn đề chắc tôi phải bán bỏ đôi cá này chứ không thì có 1 con sẽ chết. ( Chưa kể là trước giờ có những giống các khác tôi nuôi trong hồ cũng cắn nhau đến chết mấy lần).

2 Tuần trước, tôi lại mua 1 dôi cá dĩa về nuôi chung thì mấy ngày nay tình trạng cắn nhau lại tiếp xảy ra. Các bác có kinh nghiệm gì khắc phục không? Xin giúp tôi với nhé. Cảm ơn rất nhiều.

Last edited: 7/10/06
  2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Khoa Nam: những loại cá mà bạn đề cập tới đều thuộc họ cá rô-cichlidae. Chúng có tập tính khá dữ và phân chia lãnh thổ. Riêng cá dĩa thì nên nuôi 6-8 cá thể trở lên thì tình trạng cắn nhau sẻ được cải thiện. Ngoài ra, không loại trừ trường hợp môi trường hồ có vấn đề về nước, ánh sáng hay chế độ ăn cũng làm cá bị stress và cắn nhau mạnh hơn...
    Thân.

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Cá thần tiên là loại khá hiền lành (hiền hơn La hán là cái chắc). Theo mình thì có hiện tượng đánh nhau là do khi chọn cá, bạn đã không chọn theo cặp trống-mái. Nếu là trống hết hoặc mái hết thì chúng sẽ liên tục động thủ. Một mái mà 3 trống thì cũng sẽ xảy ra những cuộc chiến tranh giành "người đẹp" kia. Khi nuôi chung, tốt hơn hết là cứ thả mỗi loại 1 cặp trống-mái thì bảo đảm an toàn!

4. Dexter

Dexter Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nuôi nhiều lên , cá dĩa và cá ông tiên nuôi 1 bầy >6 con thì việc cắn nhau sẽ không thành vấn đề lớn nữa.

5. KhoaNam

KhoaNam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác rất nhiều, mình sẽ làm theo cách các bác hướng dẫn. Có kết quả tốt thì mình sẽ báo tin vui.

6. Khoa_Nam

Khoa_Nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Báo cáo tình hình với các bác, ngày hôm qua mình đã quyết định mang 2 con cá ông tiên mình nuôi từ hồi nhỏ bằng ngón tay giờ đã to bằng bày tay đi bán (đau lòng lắm). Sau đó mua thêm 3 con cá dĩa nữa là trong hồ mình có cả thảy:

5 con cá dĩa
    7 con cá mũi đỏ (Rummy Nose Tetra)
    2 chuột cà phê (Bronze Cory)
    2 chuột vàng ( giống chuột cà phê nhưng màu vàng và mình chưa biết tên)
    10 con Neon Vua (Cardinal Neon)
    4 cá Phượng Hoàng xanh ( blue Ram)
    2 cá phượng hoàng vàng ( golden ram)
    1 cá lòng tong sọc ( không biết tên tiếng Việt lẫn tiếng Anh, chỉ biết loáng thoáng là Zebra)
    1 cá sặc

Tuy nhiên, tình hình là con cá dĩa trong hồ vẫn rất dữ, chỉ có 1 con duy nhất rượt cắn tất cả các con còn lại nên mình đành chọn giải pháp nhốt cách ly con cá dữ này. Chẳng biết phải làm sao với nó nữa.

Last edited: 8/10/06
  7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Khoa Nam: Bác cứ nhốt riêng cái con đĩa "đầu gấu " kia 1-2 tuần rùi thả lại vô xem sao...Con chuột vàng đó chính xác cùng loại với chuột cà phê nhưng là thể bạch tạng-albino, chuyên ăn tầng đáy...Một điều hơi bất ổn là khi đàn cá đĩa lớn thêm chút nữa thì khá nguy hiểm cho bọn mũi đỏ, neon...cá đĩa là loài săn mồi sống mà...
    Chúc vui.

8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Những loại cá đó đều có bản năng sống theo bầy. Cũng không thể bỏ qua khả năng chúng bị stress do môi trường hoặc không gian không chỗ ẩn nấp khi bị tấn công, không có mức phân chia lãnh thổ rõ ràng (bụi cây lớn, khúc lũa, hòn đá...v.v) thích hợp, nên thả thành bầy gồm nhiều con, sẽ đỡ hơn hoặc có con nào dữ dằn quá cũng đuổi cắn....chia đều cho nhiều con, không tập trung được vào riêng con nào cả, vậy cả đàn vẫn...khỏe re.

9. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đấy co thể là do nhiều nguyên nhân thứ 1 là do không gian sống cá , em đã từng bị rất nhi62u lần về việc này thứ 2 là do nuôi ít nếu như hồ rộng mà chỉ nuôi có 4 con thì chúng sẽ có hiện tượng phân chia lãnh thổ , cá lớn ăn hiếp cá bé , vậy thì ban nên nuôi thênm những chú ca 1có củng kích cỡ thì sẽ được thui mà , thân chúc bạn thành công ^_^

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bác nuôi cá dĩa lúc nào cũng có 1 con đầu gấu cả...Nếu ko có con nào bị cắn đến mức bỏ ăn mình đen sọc thì ko cần tách ra làm chi cho mệt...Nhà em cũng có con đầu gấu ấy, cũng hay cắn con khác nhưng chẳng thấy có thương tích gì cho các con kia cả,tách ra thì lại xuất hiện 1 con đầu gấu khác nên em cứ nuôi tất trong hồ, riết chúng sẽ quen thôi...Cho ăn bạn rải đều thức ăn ra là được...

11. Khoa_Nam

Thích đã nhận:
    16
    Cảm ơn tất cả các bác đã cho ý kiến và tất cả những kinh nghiệm của các bác đều đúng hết.

Đầu tiên là mình đã mang 2 con cá ông tiên đem đổi lấy cá dĩa ( Lỗ 1 khúc luôn. Ở tiệm bán con cá ông tiên nhỏ hơn con của mình 1 tí mà đã 30 AUD trong khi người bán chỉ mua 2 con của mình với giá 30 AUD vì người ta mua đi bán lại cần có lời).

Sau đó mình rước về thêm 3 con cá dĩa cùng mấy con Phượng Hoàng nên danh sách thành viên trong hồ của mình đã đạt số lượng như mình kể trên.

Tiếp theo là mình cách ly con cá dĩa đầu gấu gần 1 tuần và trong hồ xuất hiện 1 con đầu gấu khác cho nên mình quyết định thả con đầu gấu cũ ra. Kết quả là con đầu gấu cũ đã ít gấu hơn và tình trạng cắn nhau bây giờ đã được cải thiện nhiều. Cảm ơn các bác rất nhiều. Cuối tuần này Kn sẽ cố tranh thủ chụp hình hồ cá của mình và gửi lên cho các bác xem và chia sẻ niềm vui với mình nhé.

12. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chúc mừng bạn nha.Cuối cùng thì tụi nó cũng đã chịu ở chung một nhà.Nhưng mốt cá dĩa lớn bạn lại để chung nó với phượng hoàng hả/Mốt post hình lên cho anh em xem nha

13. Khoa_Nam

Thích đã nhận:
    16
    Chào các bác, lúc gần đây KN khá bận rộn nên không có nhiều thời gian online gửi bài mặc dù KN vẫn thường theo dõi bài trong ABV này. Sau khi nhận được lời khuyên từ các bác và KN áp dụng thì tới nay coi như thành công mỹ mãn, cảm ơn các bác thật nhiều. Cá trong hồ sống hòa thuận với nhau. Mấy chú cá dĩa nay cũng còn cắn nhau nhưng không đáng kể, chỉ là cắn cho có vẻ như "véo yêu" thôi. Mấy chú này giờ mau lớn thấy rõ luôn. Sau đây là ảnh hồ cá của mình chụp từ xa đến gần, gửi các bác xem và mừng cho KN nhé.

14. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá dĩa của anh Khoa Nam là loại xanh chỉ đỏ, bây giờ còn nhỏ nên sọc đen hơi nhiều, lờn lên sọc đen sẽ mất đi thấy rõ màu xanh toàn thân rất đẹp. Kid cũng có 1 em dạng này nè. Cố chăm sóc nó nha,cá lên màu coi cũng mát mắt lắm đó

15. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Theo tớ sọc đen ko phải do cá còn nhỏ mà có mà là do nó đang sợ hãi hoặc stress, cứ nhìn đàn nhà tớ, con đầu đàn ko bao giờ bị sọc, bọn "tôi tớ" cũng thế, nhưng khi bị con đầu đàn oánh, dí là bảo đảm sọc tè le dù đã 12-13cm ruì...
    Mà khi cho tay vào hồ cọ bể thì bất kể trùm hay dân đen đều sọc đầy người cả...
    Có bọn bồ câu và lam là ko sọc thôi, bông xanh mà thế là sọc tất!

16. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hồ của chú đẹp quá ,chú nuôi thử thêm cá dĩa đỏ đỏ đi đảm bảo hồ của chú nổi bật liền

17. dickifish

dickifish Member

Thích đã nhận:
    0
    lại vụ cá uýnh nhau, con ba đuôi Hạc đỉnh hồng nhà em cung dữ wá trời, cắn cặp thần tiên te tua mấy cái vây luôn (ko bit có mọc lại được ko nữa). mua thêm cặp Ali vàng về, no dí cắn cả 2 cặp 3 đuôi và thân tiên thấy thương lun ( nên quyết định cho cặp Ali ... đi du học)
    ko bit co anh em nào có cao kiến gì giúp tui hông, chứ cá vàng mà ăn hiếp Thần tiên tui mới thấy lần đầu đó! hic!