Dong_pham lên rừng.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi dong_pham, 26/11/12.

1. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    chào cả nhà thân mến.
    đầu tiên dong_pham xin cảm ơn diễn đàng và các anh hội cu gáy TPHCM củng như anh em ĐỒNG NAI đã tạo điều kiện cho dong_pham tiếp xúc với môn cu gáy mồi cây này.
    xưa giờ chơi mồi đất,tập tành mồi cây cũng được một năm,nhưng vẩn mang theo mồi đất.hôm qua dong_pham được lên rừng đúng nghĩa gác cu mồi cây.
    Đây là hình ảnh chuyến lên ĐỒNG NAI chính sát hơn là lên nhà BẢO(hoc trò mê chim)
    chuẩn bị

ăn sáng
    các bác ơi dong_pham bắt được bổi rồi,thật là sung sướng.
    kết thúc buổi sáng.
    do bác LỘC CT có việc gấp nên phải quay về thành phố nên buổi chiều chỉ còn anh VIỆT(cuvietnam)và BẢO(hoctromechim) cùng em PHƯƠNG.
    Dong_pham rất cảm ơn BẢO và anh em ĐN
    hẹn sớm được gặp lại

Last edited by a moderator: 27/11/12
    theanhbmt, thucu, hhhnam and 55 others like this.
  2. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Chúc mừng các Bác có chuyến Gác cu thú vị, nhân tiện cho em hỏi? Bác Bảo hoctromechim dạo này bận gì mà không thấy cho anh em đọc ký sự.
    Xin gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến Bảo và gia đình,

Trân trọng,

3. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Chúc mừng Cụ dong_pham bắt bổi, nghe đại ca - cuvietnam tường thuật thấy trận đấu gay cấn nhỉ, bày binh bố trận, lần đầu đi với 2 Lão làng mà lại bắt được bổi thì đúng là hên rồi, do bận việc nên không tham gia cùng các cụ được, tiếc quá, cũng lâu không gặp ku Mechim nữa.
    @dong_pham: Hình như có một số câu từ trong bài của Cụ chưa được "chuẩn" thì phải, Cụ xem lại nhé!

4. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    xin lổi bạn cucuom nhé,lên nhà BẢO lo chào bác với anh chị BẢO xong là lên đường mãi lo chuyện cu cò nên chưa hỏi thăm về vấn đề này mong bạn thông cảm nhé.thân

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hichic toàn mấy bác đô con đi chắc thiệt hại mồi lắm=)) nhất là bác cuvietnam..chiến đấu đến đũa cuối cùng

6. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cụ dong_pham vẫn còn lê tê phê của kèo gác nên các cụ thông cảm =))

7. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Chú cứ đâm anh thế làm sao anh sống được......Heeeeee. Chắc lòi ruột wá.......huuuuuuuuu.

@dong_pham: Chúc mừng chú nhé, chắc là sướng lắm phải không chú? không ai mà không trải qua cảm giác này.......Heeeeeee.
    À mà anh thích phiêu du, người làm lãng Tử....ấy thế mà chú cyứ ghép anh vào băng với hội, làm anh đây nổi hết cả da gà...Ớn

Last edited by a moderator: 27/11/12
    utky, chaomao.org, QuanLuong and 17 others like this.
  8. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    Trở lại nhà BẢO

4h30 đến nhà BẢO chuyến đi gồm anh LÔC ,BẢO, PHƯƠNG và ĐÔNG
    chuyến này anh LỘC mang theo gà mồi nên vào rừng rất sớm phải đội đèn mới thấy đường vậy mà tới cội gà vẩn không đánh được vì đã có người đánh trước buồn 5p.chuyển sang kèo 2 bài binh bố trận vừa xong thì có người ra làm thế là xong.
    lúc này mới chuyển qua cu cò thì ông mặt trời từ từ xuất hiện.

chyến này mình đi cặp với BẢO,kèo đầu tiên đánh con đồng chim về đụng người ra vườn thế là thu kèo.
    kèo 2 là một đám điều nằm giữa rừng cao su non,ôi cội đẹp đây.
    bày binh bố trận vừa xong thì mồi củng cất tiếng rao,ở xa xa nghe tiếng tẩu cánh một hai ba em nó về rồi,ôi một em thổ nhiều đồng ít.
    sau hai giờ vật lộn với hai con mồi thì em nó không còn bình tỉnh nữa nên bị thế này đây.

niềm vui không thể tả.

cảm ơn BẢO,PHƯƠNG,rất nhiệt tình đón tiếp.thân

Last edited: 3/12/12
    tuancuco, theanhbmt, hhhnam and 25 others like this.
  9. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chúc mừng bác Đông Phạm tiếp tục thu phục bổi, con này nhìn đẹp quá mà không biết bài bản tốt không bác?

10. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    con này lỳ hơn con trước,bài bản không thấy nhiều,em này thúc dư hơi.em nó làm con mồi của em và con của bác LỘC lên bờ xuống ruộng(con của bác LỘC BẢO cầm đánh).

11. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Bác Đông có thừa đam mê, lại được sự dìu dắt của bác Lộc ct và các cao thủ cộng với duyên bắt bổi kiểu này chắc không lâu nữa sẽ trở thành cao thủ mồi cây rồi. Chúc mừng bác Đông!

utky, minhtrithanhtra, loc ct and 6 others like this.
  12. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Cụ Mộng thoắt ẩn thoắt hiện. Dạo này cu cò Bình Định ra sao rồi cụ?

13. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Dạo này chim bổi Tây nguyên cũng đã mạnh nhảy rồi.Thu hoạch cũng lai rai. Nghe giang hồ đồn đãi cụ Đảng đưa được Lão Hói từ Ninh Bình về Thủ đô rồi à! Chức mừng cụ Đảng! Lão Hói là chú mồi mà mình thích nhất qua ảnh so với các chú mồi mà mình đã thấy qua Diễn đàn này đấy! Cố gắng chăm sóc nó cho chu đáo cụ nhé!

theanhbmt, hhhnam, utky and 8 others like this.
  14. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Ờ em bây giờ được phong Thấy hói Trò hói đấy cụ ạ. Lão này đang được chăm sóc theo chế độ...cưng nhất nhà. Đi đâu cũng đựoc cử làm tiên phong đấy!

theanhbmt, utky, chaomao.org and 7 others like this.
  15. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Chắc em phải bắt chước bác Đảng tìm một trò Hói quá.Hehe.

16. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Bác Nhã chả vừa tậu mồi khủng xứ Cao Miên rồi còn giề! Thôi có khi anh em ta chia sẻ những thông tin này vậy.....

utky, chaomao.org, loc ct and 3 others like this.
  17. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    Chào các bác chơi mồi cây.

Tình hình rất tình hình về em cắt cu,em mới tập chơi mồi cây nên chưa biết tập tính sinh hoạt của loài này mong các BÁC đi trước chỉ bảo cách phòng tránh.

- Em nó thường ở những nơi nào,thường tấn công mồi ở rừng rậm hay rừng thưa,cao hay thấp,cây độc lập.loài cây nào em nó thích ở hơn....v...v..
    - Cách phòng tránh và khi bị dính cắt mà mồi không cắt cánh thì phải làm sao?

Một lần nữa mong các BÁC chỉ bảo.kính

Last edited: 11/12/12
  18. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Bắt vài lần sẽ quen, quen rồi sẽ biết thôi ý mà....heeeeeeee. Chết mồi này kiếm mồi khác, mỗi con mồi có 1 cái hay riêng, chứ cứ cầm 1 vài con chơi chán bỏ mịa....hiiiiiiiiii. Nghe xong hết sợ rồi chứ cụ??????????

19. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hơ hơ hơ, vừa bị xong nên cũng tìm hiểu hỏi han chút ít chia sẻ kinh nghiệm của nhiều người với cụ.

- Cắt cu đầu mùa nắng rất nhiều, có ở mọi nơi, mọi chỗ, và rất nhanh chóng tiếp cận mục tiêu vì thời điẻm này chúng rất đói vì thiếu mồi ăn.
    - Chúng thường bay chuyền từ lùm cây này qua lùm cây khác và rất kín đáo quan sát, nhiều khi bác vừa treo lụp đi được một đoạn thì cu mồi đã bị xử rùi.
    Thực ra muốn tránh loại này chỉ còn cách ngồi canh và nhìn được lụp cũng như trông được tàn cây treo mồi, đáy lụp để bớt rủi ro thì thường đan mắt cáo dày lỗ nhỏ, lá lợp loại phồng rộp đỡ nguy hiểm hơn loại lá dính vào lụp (hôm rồi nếu không dùng cái lụp lá phùng thì con mồi tôi đi là cái chắc).
    Theo thống kê thì mồi cây chết bởi cắt và kiến vàng chiếm đa số trong các tai nạn ...chết cu mồi cây.
    - Xử lý sơ bộ khi bị bồ cắt chụp:
    Mồi bị thương nặng cần mang ra may và cầm máu khẩn cấp, về may ra sống dưỡng lại
    Mồi quá sợ hãi mà ít bị thương thì có thể té nước hoặc ngâm nước phun trực tiếp vào con cu cho nó tỉnh hồn lại có thể sang cái lồng khác hoặc lụp mang phơi nắng khi nào khô lông thì trùm áo mang về dưỡng.
    Mồi không cắt cánh - nhúng cả lụp xuống mương môt đến hai cái và mang phơi nắng

Nếu không có điều kiện sang lồng ngay thì các cụ dùng lụp cũ mang về nhưng lấy lá cây gì mùi nồng vò nát và bỏ vô lồng bẫy cho ánt mùi bù cắt giảm độ sợ hãi của con mồi (lá hương nhu, lá có hôi ....)

Nói thiệt với các bác chủ yếu là tùy bản lĩnh con mồi, có con chết ngay khi bồ cắt đứng cành thế, có con bù cặt chụp nó mà nó nép và rúc sang bên đối diện nhưng cũng sợ hãi tột độ, cũng có con bị dính vài chưởng tóe máu, có con thì còn mình ở trong lụp đầu đã theo bù cắt, có con thì cả mảng da có cườm lủng lẳng, cổ chỉ còn độc xương lòi ra... (theo các trường hợp được nghe kể lại).

Về dưỡng lại: Thả vô lồng cũ của nó, che chắn kín hơn BT, di chuyển con mồi khác xa khu vực treo nó, cho ăn uống đầy đủ, có thể dùng thuốc hỗ trợ tiêu hóa để chim nhanh hồi phục.

Như con mồi của em hôm rồi, với liệu pháp như vậy sáng hôm sau đã chiêu được mấy tiếng, sáng nay gí thử nó đã gù lại mồi nhưng còn bị động (mồi gù nó mới gù) phân thì gần bình thường nhưng không lớn như trước, hi vọng lần này lên lại đi đỡ lo bồ cắt hơn (giả sử có bị cũng nhanh hồi phục).

Chúc các bác vui vẻ và không bao giờ phải xử lý những vụ như thế này.
    binhbaohiem

Last edited: 11/12/12
    theanhbmt, hhhnam, phuhai and 16 others like this.
  20. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Phần này chú Bình quá tuyệt vời rồi không cần bổ sung thêm, nhưng có cách nào đoán biết được bồ cắt vừa xuất hiện? mồi và bổi biết mà ta không biết ,
    Khi giữa mồi và bổi đang đấu có những bóng chim bao gồm cả cu gáy bay vèo qua vùng trời, sau đó mồi và bổi ngưng đấu im bặt , không một tiến chim rừng, đó là lúc bồ cắt xuất hiện gần , ta nhanh chóng chui ra khỏi bụi rậm là vừa ,hehhehehh

hhhnam, phuhai, chimcugocong and 12 others like this.