dợt chào mào với chim rừng

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi chimvatoi, 29/8/11.

1. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho em hỏi khi mang chim qua rừng bẫy ( đấu giọng với chim rừng ) . những lần đầu mình có nên tụ lồng lại chỉ để hé 1 khe nhỏ cho chim nhìn ra ngoài hay mở áo lồng ra bẫy luôn ,mong các bác tư vấn giúp

2. chimrung_eh

chimrung_eh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    nên nếu chim của bạn chưa căng. không nên nếu chim bạn là chim đã căng và đã có nhiều thời gian chinh chiến.

hcongthuc and chimvatoi like this.
  3. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    cái này còn tùy vào độ căng của chim theo tui thì lần đầu cứ chùm áo lồng vì như thế chim vẫn hốt mà sau đó bỏ dần ra là được

hcongthuc and chimvatoi like this.
  4. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    thank mấy bác chim em đang vào lủa nên em muốn mang qua cho nó học thêm giọng ( mà em chẳng biết chim em đỏ tách rồi có học giọng nữa k )

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Theo mình thì bạn không nên trùm áo lồng đâu. Vì để như thế chim nhìn thấy chim rừng đấu tốt sẻ mau căng lửa hơn. Nếu chim của bạn còn yếu thì đừng để chim rừng lại gần lồng lâu vì như thế chim có thể bể.

chimvatoi thích bài này.
  6. tuannt

tuannt Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Trùm lại để quen khung cảnh ở nhà rồi hé mở áo lồng từ từ là ổn thôi.

chimvatoi thích bài này.
  7. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    bạn có thể nói rõ hơn về chú chim của bạn nó thế nào, để anh em xem và tư vấn cho bạn chính xác hơn.
    ví dụ như:
    1_chim của bạn là chim non hay chim già(chim non thì đã hót tốt chưa)
    2_chim già thì bạn đã nuôi được bao lâu (đã thuần chim chưa)
    3_bạn đã mang chim đi nhà nào cho tập dượt chưa (nếu có kết quả thế nào,quan trọng là phải sự thực)
    4 chim đã quen lồng bẫy chưa (có ổn định không khi cho em nó vào lồng bẫy.cái này hơi mệt đấy bạn ạ. nhiều con ở lồng to rất thuần, nhưng vào lồng bẫy chưa quen thường hay nhảy để tìm đường ra.đôi khi hỏng cả mặt nếu chim chưa thực sự thuần )
    5_ nếu tất cả đã ổn định. thì bạn đã thử treo chim ở lồng bẫy khi có chim đấu cùng chưa. (bẫy chào mào thường có mấy kiểu sau.thứ 1 hai chú chim đấu với nhau và nếu bổi căng thì bổi bị bắt vì nhảy lồng sập để đánh chim mồi.thứ 2 chim mồi sợ chim bổi nhưng chủ chim đôi khi chấp nhận để bằng mọi giá bắt được bổi.bổi bị bắt vì nhảy lồng sập dọa chim mồi (lúc này mồi kêu và nhảy lung tung vì sợ) thứ 3 bạn bẫy chim non (chim lứa) bằng cách dùng mồi gọi chim về tất nhiên trên cầu tử có thứ gì đó ăn được( chuối,cà chua,ớt và một số thứ hấp dẫn khác) chim ham ăn chưa biết gì nhảy vào cầu tử bị bắt.
    nếu bạn muốn bẫy được chim loại nào thì xem xét con mồi của mình xem nó có thể bắt được con nào (để được ý bạn và chú chim)
    hôm nay mình cũng bẫy được một em chào mào ở kiểu thứ 2(mồi dở, lần đầu tiên đi rừng bẫy được chim mộc) thực ra mình không nghĩ nó bị như thế.ở nhà nó cũng dám đấu và búng, giật cánh rất tốt. lúc đầu ra rừng cũng dám đấu một chút nhưng khi bổi về chơi giọng đấu gắt quá và chưa nhảy lồng ngay nên nó nhảy quanh lồng bẫy vờn con mồi của em, nên làm em nó sợ .nhưng em không muốn em mồi dở bị đánh mà không bắt được bổi.em để thêm mấy phút thì chim ngoài cũng nhảy lồng để bắt nạt chim của em. bạn cứ nói xem tình hình nó thế nào, xem anh em giúp được gì cho bạn không.chưa biết chim của bạn thế nào nhưng mình chúc bạn sớm bắt được chim bổi nhé.

mrson and chimvatoi like this.
  8. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    chim của em là chim bổi chua đứng lồng lắm tách đạ đỏ bỏ qua lồng bẫy vẫn hót , hót khá siêng mà hình như ở nhà em treo đâu cũng hót . em chua dợt bao giờ cả mà kê lồng với con tơ thì chẳng con nào hót ( chỗ em cũng chẳng có chỗ dợt)

9. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    nếu thế thì bạn cứ đưa em nó ra rừng xem thế nào.ổn thì tìm cành thế đẹp tý rồi ngồi quan sát xem bổi và mồi thi thố ra sao.chúc bạn thành công.

chimvatoi thích bài này.
  10. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mở lồng ra bẫy luôn đi bạn,mang đi bẫy cơ mà, biết đâu lại có thành quả.coi như là bắt đàu đi bẫy. tiện thể theo doi luôn chim đấu đá như thế nào

11. jubin

jubin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    theo mình bạn cứ thoải mái đem ra rừng cho chim đấu hót, học giọng. Mình nuôi hơn chục con chim thành mồi cũng nhờ đem đi rừng. Lần đầu đi cho dù nó sợ bạn cứ treo vậy để nó nhìn ngó bắt chước chim rừng (không sợ bể đâu, chim nó chỉ sợ con bắt nạt nó thui những con khác nó vẫn chiến tốt). Về cố gắng chăm cho căng lửa rồi thỉnh thoảng cứ đem đi rừng. Đảm bảo sau đợt thay lông sau chim bạn đi rừng đấu rất tôt với chim rừng.