dợt choè

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi haiaqua, 26/11/07.

1. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    các cao thủ chuyên về chòe lửa cho em hõi 1 chút / em là người mới chơi chòe lửa ,vừa mới tậu dược 2 chú bổi , 1con còn nhát ,con kia tương dối dạng , con dạng thì hót rồi tướng tá xem cũng tốt ,duôi dài nhỏ con mình thon lông sát .cho ăn dầy dủ cào cảo dế trứng kiến sâu tươi ,còn bột thì làm như các cao thủ dả chỉ ,, vậy cho em hỏi khi nào thì có thể cho nó di dợt dược ,em nghe người ta nói nếu chưa có lữa thì di dợt nó sẽ nhát và sẽ sợ mấy con già luôn , nuôi sẻ không lên lữa nữa hư con chim luôn , có phải vậy khong ,xin các cao thủ chỉ giáo .

2. yencongtu

yencongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim bạn : chim bổi + ko có lửa => ko nên đi dợt.:laughing: :laughing: :laughing:

3. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đi dợt thường xuyên chim mau dạn hơn nhưng phải để chim ở xa, lúc đầu phải mở hé áo lồng cho chim làm quen khung cảnh xung quanh, nếu không thấy nó nhảy bám vào nan lồng thì có thể mở hết ra được, nhưng nếu thấy nó nhá, khong hót thì nên trùm kín áo lồng lại.
    Mình thấy chim để ở nhà thì khó lên lửa được, chim mình yếu thì để xa, căng lửa thì cho vào gần.

4. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    góp ý chút nha, chim hơi dạng rồi phải không? đem đi dợt mấy ngày đầu thì đẻ cách xa chỗ chim đang dợt, trùm áo lồng lại, 2-3 lan như vậy cho quen, khi nào chim của bạn hót trả lại thì mở hé áo ra như ở nhà, nhưng cũng phải ách xa chỗ dợt để cho chim quen chỗ, quen cội, khi nào cảm thấy chim sung lên thi treo gần lại chỗ dợt cho chim lên lửa, khi đã căng lửa rồi thì bung áo luôn cho đấu thoải mái. Phải kiên nhẫn mới thành công, không bị hư chim, đừng buôn khi thấy chim không chơi nhé. Thân chào.

5. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    cám ơn các bạn nha . minh theo sự chỉ dẫn cũa các bạn , chổ mình dơt toàn là chim ba bốn mùa không hà , toàn loại dữ dằn không , mang tới hơi bị ngại , mà thôi thây kệ ,ngại thì làm sao chim mình hay dược cám ơn anh chích chòe lữa nha

6. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hiihihi, ngại gì chứ, ngại thì lên cội bọn mình đi, dợt chim bổi cũng nhiều lắm. Nếu bạn ở Bình thạnh thì sáng CN mời bạn đến quán cafe Thủy trúc dợt

7. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi quán càe Thủy Trúc (Bình Thạnh) nằm trên đường nào vậy các bạn? Tôi ở Phan Đăng Lưu nè, chỉ chỗ đi, cuối tuần đem con lửa mình tới dợt cho vui

8. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào mừng bạn nha. Quán Thủy Trúc nằm ở góc ngả 4 Chu Văn An và Đinh Bộ Lĩnh đó bạn, tụi mình dợt chim trên lầu yên tĩnh hơn. Bạn cứ hỏi mấy người giữ xe, họ sẽ chỉ đường lên.

9. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thanks bạn le_a75 nhe!, ở đó dợt lửa không thôi hay có than nữa vậy? hỏi cho biết để có gì đi 2 con luôn cho vui ý mà. gần nhà mình cũng có chỗ dợt chòe, nhưng đa số là chòe than không ah, chòe lửa ít lắm, chỉ có chừng 4-5 con thôi ah

10. phanboicb

phanboicb New Member

Thích đã nhận:
    0
    oh hay quá các bác dợt chim vào thứ mấy vậy em cũng ở thanh đa mà ko biết chỗ nào chơi chim chích chòe nè! mới tập chơi thôi các bác a!

11. bidung88

bidung88 Member

Thích đã nhận:
    0
    cafe thuy trúc thi sáng chủ nhật cứ mang chim tới........ dợt
    thế thôi
    hhiihihihi

12. boyhue

boyhue New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi : com chòe than của em nuôi từ chim con lên đã 1 năm rồi sao nó không biết hót vậy???