Đợt gió mùa đầu tiên...và chú cá đĩa đầu tiên ra đi

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi TQT, 4/9/07.

1. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế là chú cá đĩa xanh của em nó đi rồi. Nó đi nhanh quá em chẳng kịp chữa chạy gì cả. Mà lại là con cá em quý nhất mới đau chứ. Không phải vì nó đẹp nhất mà vì nó là con cá thân thiện nhất, mỗi khi em cho thức ăn vào bể nó luôn là con lao ra đầu tiên, rúc cả vào tay em mà ăn.
    Ngày hôm qua nó vẫn hoàn toàn bình thường, trưa nay thì thấy có biểu hiện chui vào một góc đứng , ít vận động. Đến khoảng 6h thấy các sọc trên mình nổi khá rõ, rồi bắt đầu bơi lên gần mặt nước rồi lại từ từ bơi xuống (Chả rõ là bơi xuống hay rơi xuống). Khoảng 1h sau thì 1 phần thân chuyển sang màu đen. Nhiệt độ nước trong bể lúc này là 28oC, em nghĩ hay là thử tăng nhiệt độ lên xem sao nên đi cắm sưởi. Nhưng chắc do để lâu ko dùng, cây sưởi bị hỏng, đành phải đi ra ngoài mua cái khác. Đến khi về đến nhà thì chú cá yêu quí đã hi sinh rồi, vợ bảo là nó ngáp mấy cái rồi nằm nghiêng xuống luôn. Bây giờ trông nó như thế này đây

Điều mà em thắc mắc và muốn hỏi kinh nghiệm của mọi người là trong khi nó bị chết nhanh thế thì tất cả các con cá đĩa khác lại chẳng có biểu hiện gì là bị bệnh cả, vẫn nhanh nhẹn và ăn uống bình thường, kể cả đàn tam giác cũng vậy. Hay là nó bị viêm mang? Đã ai có kinh nghiệm trong các trường hợp tương tự chưa? Cách sử lý chữa trị ntn? Mong mọi người cùng trao đổi để cùng rút kinh nghiệm nhằm tránh những trường hợp đáng tiếc như của em.

2. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chia buồn cùng bác TQT. tiếc nhỉ lần đầu em thấy con cá đĩa to như cái đĩa thế kia. hay là nó già quá hả anh

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    lời đầu tiên chia buồn cùng Đ/C Trung
    thời tiết giao mùa hay trời đổi gió cần làm mấy việc sau
    - ko cho ăn
    - ko thay nước
    - ko vận chuyển hay chuyển bể cho cá
    - sục khí và tắt đèn
    - đậy nắp bể
    thời gian tới chuẩn bị vào mùa khắc nghiệt rồi cần chú ý mấy điểm sau
    - phân loại cá và chọn cùng kích cỡ
    - chú ý giảm mật độ cá trong bể
    - những chú nào ko bắt cặp phải chú ý thường xuyên ( cá trưởng thành )
    - bảo toàn lực lường là mang ra chợ bán hay đổi cho các thành viên có loại cá cùng kích cỡ......
    - chú ý vệ sinh bể , thay nước , thay đổi bố cụ nên để hôm nào trời ấm nhá
    - những hôm có độ ẩm cao nên tăng sủi khí mức tối đa
    với trường hợp của Trung nhiều khả năng cá tức trứng + ăn no + thay đổi thời tiết ==> tèo thôi
    thường ra đi đột ngột như thế này là con rất sung và dữ . đanh đá kén cá trọn cơm ko chụi bắt cặp là nhanh đi lắm
    ...........

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Cá của anh TQT là cá đực làm sao mà tức trứng được bác cảnh ơi!!! ...chia buồn với anh TQT....dạo này hiện tượng cá đột tử xảy ra liên tục...mà rất lạ là chỉ xảy ra với cá khỏe mạnh ngay cả typoon cũng bị 1 trường hợp như vậy..... không biết các pro có y kiến gì ko???

-Theo em thì trời đổi mùa chẳng ảnh hưởng gì đến cá nếu ta bật sưởi liên tục ......vấn đề chính là chỉ cần che bớt mặt bể tránh những đợt khí lạ lúc giao mùa ..:)

5. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi con này là cá trống hơn 1 năm tuổi, lại là con bình thường rất khỏe. Theo mình chưa chắc đã phải do ko cắm sưởi đâu Typoon ạ vì bể của mình là bể đúc có nắp đậy kín, lúc con cá bị chết nhiệt kế trong bể chỉ 29oC cơ mà~X(

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    con trống :eek: :eek: :eek:
    chết xám đen lại . có nhiều khả năng là chết ngạt
    lúc vớt ra có kiểm tra mang của nó có bị xuất huyết ko . tức là mang cá thường có mầu hồng nhạt . nếu nhiễm cầu khuẩn => xuất huyết ở mang . thường lớp mang cá cũng có chất dịch ( màng nhầy ) cá tuột nhớt nhiều khi ko biết em nó bị ở mang trước và lan ra toàn thân sau . những trường hợp thế này lần sau gặp thì tách riêng ra và ngâm kháng sinh liều cao sục khí khoảng 4-5 tiếng là ổn . nếu cắm sưởi tăng nhiệt độ là đi nhanh hơn . thường tăng nhiệt độ khi chữa nấm còn liên quan đến hô hấp ko nên tăng nhiệt và thay đổi nhiệt độ đột ngột

7. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Nguyên nhân đây rồi....!!!!
    Bệnh xuất huyết ..do cầu khuẩn Streptococcus iniae, gram dương gây ra

Dấu hiệu bệnh lý: Ðầu tiên cá yếu bơi lờ đờ, kém ăn hoặc bỏ ăn, hậu môn, gốc vây chuyển màu đỏ; mắt, mang, cơ quan nội tạng và cơ xuất huyết; máu loãng; thận, gan, lá lách dịch hóa (mềm nhũn). Cá bệnh nặng bơi quay tròn không định hướng, mắt đục và lồi ra, bụng trương to (xem hình đây nè).
    1-cá khỏe mạnh..
    2-cá bị bệnh.....:eek:
    bệnhthường xuất hiện ở các loại cá nuôi trong môi trường tuần hoàn khép kín....cá thường xuyên ăn quá no dễ bị phát bệnh hơn so với cá khác.
    Cách phòng:
    Vitamin C phòng bệnh xuất huyết, liều dùng thường xuyên cho cá 20-30mg/ 1kg cá /1 ngày, cho ăn liên tục 7-10 ngày.(ở đây ko nói cách trị ...tệ quá ..tệ quá....bác nào biết pót dùm)

8. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Oài phục anh Thắng rồi.Đúng là dân chuyên nghiệp.....

9. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    @ TQT
    trước khi cá chết 1 vài ngày, nó có ăn uống bình thường không, bơi lội bình thường không?
    Nếu bình thường, thì nguyên nhân do thức ăn lây bệnh cho cá là nhiều. Bạn cho cá ăn thức ăn tươi (giun, sâu đỏ ...) hay ăn thịt bò ?
    Thường vào mùa lạnh hoặc chuyển mùa, ko nên cho cá ăn trùn (giun), sâu đỏ ... vì lúc này sức đề kháng của cá rất kém, không chống nổi những vi khuẩn sẵn có trong nguồn thức ăn này. Thức ăn tươi rất tốt cho cá, nhưng cũng rất tiếc là đây lại là nguồn lây nhiễm bệnh chủ yếu.
    Khi đã nhiễm bệnh, đặc biệt về hệ hô hấp thì cá ra đi rất nhanh vì môi trường nước trong bể nuôi thường không tốt do thay nước ít, lại hiếm khí vì đậy nắp và tăng nhiệt độ do bật đèn, do sưởi ... -> cá càng đi nhanh :( .
    Nếu cho ăn no quá cũng nguy hiểm vì thời tiết không tốt sẽ làm cá tiêu hóa chậm, >> đầy bụng không tiêu + môi trường hiếm khí >> chết :(
    Tóm lại là không thể biết chính xác nguyên nhân, nhất là lại thăm khám qua sợi chỉ như thế này :laughing: .
    Chỉ biết phân tích để loại trừ dần và rút kinh nghiệm cho lần sau thôi bạn ạ.
    Đã là tín đồ cá đĩa, ai mà không trải qua nỗi đau này, bạn ơi :crying: .
    Chia buồn nhé, cá bạn nuôi rất đẹp. Hy vọng bạn lại gây dựng được các chú cá khác đáng yêu như thế.

10. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng ko rõ cá chết do nguyên nhân nào, chỉ biết là rất nhanh, ko kịp chữa chạy gì. Ngày hôm trước nó vẫn bình thường, thức ăn thì mình cho ăn tim bò tự chế biến chứ ko cho ăn giun, các con khác trong đàn ko sao cả và hiện nay cũng vậy. Trước khi chết người nó đen lại nên mình nghĩ có thể bị thiếu oxy nhưng ko biết tại sao. Chính vì vậy mình mới đưa lên đây để mọi người cùng trao đổi và rút kinh nghiệm.

11. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Đúng rồi ...cá của em cũng bị y như vậy...hơn nữa cá die còn trước khi chuyển mùa những hơn tháng hơn nữa cá sống trong điều kiện nhân tạo thường it chịu sự ảnh hưởng của môi trường .....Vây thi tốt nhất ko bàn đến chuyện chuyển mùa ở đây nữa, thứ 2 là cá die rất nhanh ..trước khi die đều là cá khỏe mạnh, bạo dạn..ăn khỏe...mà các cá khác trong đàn cũng đều ăn thức ăn đó ko làm sao cả...vậy thì loại trừ lý do thứ 2....cá bị ngộ độc thức ăn..........hi vọng ae đưa ra những dự đoán sát thực hơn chứ cứ liệt kê cả đống bệnh thế thì làm sao mà đoán tật
    @TQT...cá của anh trước khi chết có thấy triệu trứng hô hâp khó khăn không...cá của e trc khi die hô hấp tương đối khó khăn ..và hay bơi lên mặt nước...tuy nhiên die nhanh quá ko kip trở tay.......theo em nghĩ thì đó là do dị vật chui vào mang cá ...làm tổn thương cỏ quan hô hấp-> die nhanh....

12. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng đấy, a thấy nó bơi lên mặt rồi lại từ từ rơi xuống. A cũng nghĩ có vấn đề với mang của nó nên nó ko thở được

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chuẩn bị đi off thôi, ngồi đó làm giề nữa??? Cá chết mất rồi thì thôi, ra cây đa gặp anh em cho đỡ buồn nhé.