Dự án bảo tồn các dòng gáy quý hiếm của Việt Nam !!!!

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi son_mecugay, 11/3/12.

1. son_mecugay

son_mecugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Sơn_mecugay lập nên Topic này cũng là để chia sẻ cùng anh em mong muốn duy trì những dòng chim hay cả về âm và lối của các vùng miền. Là người sưu tầm và bẫy chim mà thời gian gần đây những khu vực đó chỉ còn lác đác một vài con, số lượng chim cũng bị sụt giảm vì việc săn bắn sai mục đích, những người đam mê như mình hcir chọn những con có chất giọng và có lối thì mới theo để mang nó về nuôi, năm nay vào mùa chim căng tranh thủ bẫy không được thì lần sau hoặc năm sau quay lại nhưng giờ thì khác đến chim còn không nhìn thấy mấy huống hồ là nghe được giọng và lối của nó. Thật đau xót:crying::crying::crying: Dự án này mình đã ấp ủ từ trên trại ở Phú thọ giờ có điều kiện hơn chút thì nhân rộng ra ở Hà Nội. và bước đầu cũng có kết quả. Chim được mình lựa chọn ngay từ đầu, chim do mình tự bẫy cũng có cà đa số là chim của các anh em bẫy nhượng lại cho mình. Các bước của dự án như sau :
    - Chim về được chọn ra đực cái và chất giọng đồng đều : còi đi với còi, thổ đi với thổ. chim vùng nào đi với chim vùng đấy để giữ dòng và giống
    - Sau khi ghép đẻ thành công, chim con sẽ được đánh dấu và thả ra chuồng tự nhiên có lưới bảo vệ để chim có điều kiện sống gần nhất với thiên nhiên và sau khi trưởng thành chúng sẽ tự ghép đoi và sinh sản tại khu chuồng nuôi
    - Chim vẫn giữ được bản năng của chim hoang dã lên tới 75%
    Thực tế tại trại của mình đã có sản phẩm và điều quan trọng là mình đã đi đúng hướng . Lượng chim trong trại ngày càng tăng kể cả số lượng và chất lượng. Hy vọng sau khi theo dõi toàn bộ dự án ACE có niềm đam mê xin đóng góp ý kiến để mình có đủ kiến thức chăm sóc đàn chim tốt hơn. Trân trọng cảm ơn và lắng nghe khi anh em đóng góp ý kiến
    Ghép đôi theo dòng và vùng miền :
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    và đây là sản phẩm
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Chim đã cúng và ăn sõi
    [​IMG][/IMG]
    Sẽ được đưa ra khu nuôi tập chung
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Nhiều trường hợp các đôi ghép đẻ chim mái và trống không chịu ấp nên sơn_mecugay phải nuôi thêm rất nhiều gáy Pháp để đảm nhận việc ấp trứng
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [video]<embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf?file=http://vid979.photobucket.com/albums/ae276/son_mecugay/Video0006.mp4">[/video]
    Còn tiếp..........mình buồn ngủ quá rồi

Last edited: 11/3/12
  2. son_mecugay

Thích đã nhận:
    2,284
    Tính đi ngủ mà múi giờ làm mình mệt quá nên lại thức viết bài. Nhìn chim gáy ở TQ hộ nuôi tập chung như nuôi bồ câu, đẻ thì như gà mà phát thè. Mở rộng khu trại nuôi dùng biện pháp nuôi xen kẽ chim bố mẹ và chim đã ra giàng và sống cộng sinh với các loài khác trong trại
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Chủ tịch Hội Chim Cu Gáy Hà Nội xuống trại thăm quan mô hình
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    nuôi xen kẽ cả với bồ câu
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Chim đực ở ngoài tự nhiên được nuôi đến độ thuần thục tại cái lồng riêng trước khi đưa vào ghép đẻ
    [​IMG][/IMG]
    Mong ACE góp ý xây dựng nhằm mục tiêu duy trì và bảo tồn giống cu gáy

3. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Thật quá tuyệt vời, chúc bác gặt hái được nhiều thành công trong sự nghiệp bảo tồn và nhân giống cu gáy của Việt Nam ta.

minh vũ, ancugay, HÀ KIỀU and 4 others like this.
  4. son_mecugay

Thích đã nhận:
    2,284
    Cảm ơn bạn đã động viên, trước hết là để thỏa niềm đam mê của mình sau đó là gìn giữ những dòng chim tốt. Mong được ACE đam mê đóng góp ý kiến để mình xây dựng tốt hơn
    Những lúc mệt mỏi nhất mình trở về ngôi nhà tranh vách đất của anh em mình là thấy như trở về với chính mình
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

5. Withyou

Withyou Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Ngưỡng mộ lòng đam mê của bác quá!
    Nhà bác thật đẹp, đậm chất Bắc bộ.

minh vũ, ancugay, HÀ KIỀU and 3 others like this.
  6. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Xin chúc mừng bác Sơn.
    Một hướng đi thật táo bạo nhưng rất khả thi đó bác.
    Hy vọng bằng kinh nghiệm thực tế và xu thế của người chơi bác sẽ cho ra đời và bảo tồn những dòng-giống chim quý-hay.
    Chúc bác thành công.
    Thân,

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Ước gì mình được như anh ấy. he he. Nhưng theo e bác nên theo dõi tách riêng để tạo ra các dòng chim thuần hay .

minh vũ, ancugay, HÀ KIỀU and 3 others like this.
  8. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Thật cảm phục và ngưỡng mộ bác Sơn quá! Đây là giấc mơ của em, từ trang trại nuôi cu gáy, bồ câu cho đến ngôi nhà tranh và mảnh vườn của bác! Ko biết có tham quá ko?

Last edited: 13/3/12
  9. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Đẹp và chuyên nghiệp quá anh ạ, hâm mộ a quá đi mất, trang trại chỗ nào vậy anh

10. son_mecugay

Thích đã nhận:
    2,284
    Cảm ơn bạn đã động viên !!! Đây là tâm huyết của rất nhiều anh em mới có thể xây dựng được mô hình như bây giờ, Anh em mình xây dựng lên khu nhà này là để ACE đam mê cu gáy và anh em văn nghệ sỹ về trại sáng tác và đàm đạo thôi bạn ah, mình cũng ko dám mơ ước xa xôi quá làm gì từ Trung tâm Hà Nội di chuyển đến trại của anh em mình mất khoảng 45 phút đi xe máy thôi bạn ah. Nên thời gian dành cho nó cũng rất nhiều. Tks ACE đã động viên

11. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Dự án bảo tồn chim gáy hay và hiếm của bác quả là công phu và vất vả quá, thật đáng khâm phục và :applause:. Nhưng ybdamleo con có cách cũng khá hiệu quả là hãy khai thác nguồn cung ngoài tự nhiên một cách hợp lý, cương quyết đấu tranh với những thủ đoạn khai thác tận diệt thĩ cũng đỡ mất công hơn

12. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    không biết SG có Bác nào có chuồng trại quy mô bảo tồn Chim Cu hay không ? Em xin đến giao lưu với...

13. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Bác Sơn tiếp tục cập nhật hình ảnh trang trại và chi tiết các cặp cu ghép theo các vùng miền cho anh em xm cho đã đi, có loại nào đột biến khác thường ko vậy bác?

ancugay and son_mecugay like this.
  14. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Cũng chịu chơi đó ông Sơn. Tôi luôn đánh giá cao ông nhưng tôi khẳng định chưa nói về nguồn gen quý mà tôi đang sở hữu thì nhìn tôi biết rằng kỹ thuật của ông mới ở giai đoạn bắt đầu. Tôi rất vui vì có người bạn đam mê cùng với mình. Đời chơi thế mới vui. Ông mà nhìn trại của tôi thì chắc ông còn.............không thể ngờ tới. Tôi chả tài cán gì được cái đi trước một chút. Chúc ông thành công nhé.

15. anhhungthoiloan

anhhungthoiloan Active Member

Thích đã nhận:
    18
    bác chưa nói đến cách chăm sóc nhỉ. Bác nói qua về chuồng trại và chế đô chăm sóc xem nào.

minh vũ, ancugay and son_mecugay like this.
  16. son_mecugay

Thích đã nhận:
    2,284
    Cảm ơn mêcugay vì tôi biết cái dự án treo của ông nó quy mô như thế nào rồi. Cường cận là số 1, mê cu gáy là số 1 và Luytrelang cũng không phải là ngoại lệ. Đừng để giấc mơ chỉ là giấc mơ hãy nhìn thẳng vào thực tế đi ông bạn !!!!!!

17. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Nhìn quy mô trang trại thì thấy niềm đam mê, quyết tâm và điều kiện của bác Sơn thật đáng kính nể, và tôi thấy tất cả đều đã sẵn sàng. Dự án bảo tồn đã bắt đầu khởi động.
    Cứ như thế này thì thật sự ACE không biết đóng góp tham mưu thế nào cho dự án - vì dự án đã khởi động rồi, phần khó khăn nhất xem như đã ở phía sau lưng của bác.
    Trong quá trình thực hiện dự án bảo tồn, nếu có khó khăn, mong bác nêu cụ thể để ACE có cơ hội đóng góp, tham mưa cho dự án quy mô này, bác nhé.
    Trân trọng./.

18. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Bạn Son_mecugay ơi cho tôi hỏi chút là những con chim non khi được thả vào lồng tập trung thì bạn có đeo khuyên hay đánh dấu không? Bạn có ghi chép từng đôi để theo dõi không?......???

19. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Câu chuyện của hai ông bạn có khác, vui nhỉ (hãy nhìn vào phần gạch chân, tô đậm các bác nhé).
    Dự án treo... là của ai hả bác Sơn. Chẳng lẽ Mêcugay mà lại... treo à.
    Chúc mừng bác Sơn.

minh vũ, ancugay, luytrelang and 3 others like this.
  20. son_mecugay

Thích đã nhận:
    2,284
    Có bạn ah !!! Sau khi chim non đã đủ tuổi lòng Sơn tách ra và đeo khuyên vào chân để phân biệt các đôi với nhau. Tránh trường hợp chim sẽ bị lộn giống bạn ah. Hiện tại số lượng còn ít nên dễ quản lý nếu đông thì là cả một vấn đề lớn bạn ah. Anh em nào có ý kiến nào hay thì thâm mưu cho mình nhé !!! Tks cả nhà