Dự án chiller cho hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi chuongbis, 21/9/10.

1. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    ngồi
    buồn vì hồ cá của em nhiệt độ lúc nào củng ở mức 30oc mà kg cách giải nhiệt nào hiệu quả, sau khi tham khảo chiller xong thì em té xỉu vì hồ của em kích thước 2m2 c​
    ao 90 ngang 90 tính mua cái chiller cho đủ công suất thì giá củng trên trời và tính sơ sơ tiền điện mổi tháng củng muốn té xỉu luôn.
    qua nhà anh bạn chơi ép xung pc thì thấy cái này hay hay có lẻ 1 vài người trên diễn đàn củng đã từng thấy
    [IMGO]http://www.bullnet.co.uk/shops/test/images/peltier7.jpg[/IMGO]
    miếng này gọi là peltier dùng nguồn điện 12v của máy vi tính 1 mặt cho hiệu suất lạnh còn mặt kia thì nóng nhiệt độ cho ra ở mặt lạnh là -20oc tùy theo công suất mà cho độ lạnh khác nhau còn mặt kia thì có thể từ 100oc trở lên.
    [IMGO]http://ixbtlabs.com/articles/peltiercoolers/p3.gif[/IMGO]
    [IMGO]http://www.penguinslab.com/Pictures/Peltier/PICT0007.JPG[/IMGO]
    sau đó ta sẽ dùng cpu block đề tiếp xúc với mặt lạnh của miếng peltier này
    [IMGO]http://www.guru3d.com/imageview.php?image=17762[/IMGO]
    còn phần nóng của miếng peltier thì minh giải quyết nó với 1 cpu fan để giải nhiệt
    [IMGO]http://img50.imageshack.us/img50/4690/peltier4xl.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img.tomshardware.com/uk/2003/03/19/cebit_2003/spire_peltier_top.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://projects.dimension-x.net/pictures/icedpelt.jpg[/IMGO]
    kế tiếp là lấy 1 nguồn nước vào và ra cho nước vào hồ lọc . em test thử 2 nguồn nước vào và ra sau khi đi qua hệ thống này nước giảm xuống rất tốt.
    nguồn nước vào 30oc và ra là 5oc giảm 25oc kết hợp với 1 cây sưởi là ok nguồn nước của em giảm xuống còn 25oc hoặc thấp hơn tùy thuộc vào cây sưởi đặt ở nhiệt độ bao nhiêu.
    dùng thực tứ trong hồ nước hồ hạ rất nhanh . em sẽ up hình thực tế và các công đoạn thực hiện để mọi người xem sau khi chuẩn bị đầy đủ đồ.
    công suất của miếng peltier em đang dùng là 350w.
    dự toán :
    1/ peltier : 50$
    2/ cpu block củ : 900k tới 200$
    3/ cpu fan : 100-900k
    4/ bộ nguồn : 400-2000k

muoivankhatmau thích bài này.
  2. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Ảnh của các bước có vẻ không khớp nhau nhỉ?
    Nhiệt độ vào ra chênh nhau 25 độ thì lưu lượng nước qua tấm nhiệt là bao nhiêu?
    Nhiệt hồ giảm rất nhanh là hồ nào? Mình không tin là tấm này có thể hạ nhiệt cho hồ 2.2m.

3. vietlinh

vietlinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    tuy chưa hiểu rõ lắm nhưng mình thấy đây là 1 ý tưởng rất hay.chủ thớt đã từng thành công thì ko có gì phải lo cả.với kiểu thời tiết ở VN mà chế được 1 quả ntn với giá thành phải chăng cho a e đam mê thủy sinh thì là quá ok roài.Mong sẽ có nhiều a e am hiểu vấn đề này góp ý thêm cho bạn để hoàn thiện sản phẩm.Thân

4. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Dùng Pentier để làm Chiller cho bể Thủy sinh không phải là mới, đã có nhiều người thử làm. Hiệu quả của nó dường như chỉ thích hợp với những bể nhỏ (dưới 50l). Tất nhiên cũng có thể chế cho những bể có kích thước lớn hơn và điều này cần tới những tấm Pentier lớn hơn và giá của chúng không hề rẻ.
    Tôi không tin bạn có thể hạ được nhiệt độ bể 120x90x90cm của bạn với tấm Pentier nhỏ xinh này
    Với Dự toán như thế này, nó đã gần ngang với Chiller 500A rồi

5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Theo kinh nghiệm của VR về các dự án ở VN thì từ khi khởi động dự án đến khi có sản phẩm thường là mất rất nhiều thời gian, vì vậy VR tạm chuyển topic này ra khỏi box Sáng tạo.

Trước đây đã có 1 topic về việc làm chiller bằng tấm peltier được bàn luận rất sôi nổi trong nhiều tháng ròng, nhưng VR không tìm thấy. Bạn nào thấy xin đưa giúp link topic đó vào đây nhé. Xin Cám ơn.

haicu? and Fairytale like this.
  6. xiaoyu

xiaoyu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    theo mình chỉ cần miếng peltier thôi các thứ khác nghiên cứu chế cho rẻ, theo mình nên dùng rơle nhiệt để tắt bật peltier chứ vừa làm lạnh vừa sưởi thì tốn điện lắm

7. súnon

súnon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    lại một người nữa giống như tôi. mình đã làm bộ này với 2 tấm peltier 12vol, 70W, 6A =140W,6A. Mình phải dùng nguồn công nghiệp mới chịu nổi hai tấm này. nói chung làm cho vui thôi, nếu bạn thực sự có hàng của USA-350W thì tấm nó to 6cmx6cm, còn hình ở trên thì mình ko ý kiến. Mình dùng 2 tấm chạy 24/24 + quạt + phòng thoáng mát, thì sau 20h nó mới dc 24 độ cho hồ 80x45x45, nhưng chỉ cần tắt nó đi là nhiệt độ tăng liền. Mình chơi OC with watercooling cũng lâu rồi nên cũng biết chút về tấm này. Một vài hình ảnh còn lưu giữ làm kỷ niệm cho những ngày rảnh rỗi và thích sáng tạo.
    1. tháp giải nhiệt cho mặt nóng, vì nếu dùng fan thổi thì cũng như ko, vì mặt nóng nó rất nóng, hơi nóng toả ra làm ảnh hưởng đến mặt lạnh. bạn nên nhớ, mặt nóng càng dc giải nhiệt tốt thì mặt lạnh mới lạnh sâu.
    2. tấm peltier
    3. nhiệt độ
    sau này mới nhận ra rằng đồng hồ quay rất nhanh, và công suất làm lạnh ko bằng chiller 100A 1/10Hp. Cuối cùng giờ nó nằm một góc kho=(:)crying:
    bạn nên cân nhắc trước khi quyết định làm với hồ 2m2, công suất tiêu thụ điện lớn nhưng hiệu quả đem lại ko cao. Vài lời góp ý với bạn vậy thôi, nếu ko đúng thì bỏ qua và cùng nhau học hỏi thêm nhé.:devil::D
    À nếu bạn mua dc tấm pelitier của USA thì mua giúp mình 1 tấm 350W luôn nhé:D:devil::devil::devil: đang ngứa tay:D cho hồ 61 vuông, hi hi:D

Last edited: 22/9/10
  8. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Một câu hỏi rất đơn giản và gần như bắt buộc: Tại sao dẻ, tiết kiệm... như vậy người ta không dùng tấm Pelitier này làm điều hòa, tủ lạnh... mà chỉ dùng vào làm lạnh những dung tích chất lỏng nhỏ như hệ thống làm mát PC? Hiệu suất...?

* Em vừa vào www.tenmien.vn -> Đang viết Hồ sơ đăng ký thì lại thấy 4rum hoạt động :)

9. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    thật sự em không phải là sáng chế cái gì cả mà chỉ là cải tiến lại cái chiller này của một member nào đó trước đây đã làm trước đây
    hình phía trên chính là cách làm của bác ấy trước đây nhưng ở hình 1 thì hiêu quả cho ra không được tốt lắm do tiết diên của Peltier và ống đồng và lương nước đi qua ống đồng nên bác ấy cải tiến bằng cách cho một miếng chăn vào trong ống đồng hay nhôm gì đó và giúp lương nước đi qua khu vưc có gắn peltier gần hơn , kết quả cho ra có vẻ khả qua hơn ở hình 1.
    còn cái chiller của em thật sư là chỉ cải tiến lại cái chổ ống đồng hay là nhôm mà bác ấy sử dụng mà thôi.
    em chỉ nói về nguyên lý hoat động trước vì hiện tai em đang chờ 2 cái cpu block này đây .
    vì cấu tạo của cpu block phía bên dưới được làm từ đồng thau nên truyền nhiệt rất tốt, cái phía trên chỉ là 1 miếng mica dùng để chân nước giúp nước không thoát ra ngoài. 2 ống 1 cho nước vào và 1 cho nước ra chính vì vây mà nước đi vào đầu bên này vì thể tích bên trong của cpu rất ít nên nhiêt lạnh tỏa ra từ peltier gần như truyền vào nước và làm giảm nhiệt lượng của nước rất tốt. sau khi đi vào cpu block 1 nước từ 30oc giảm xuống còn khoảng 15-20oc khi peltier đã đạt được độ lạnh tốt nhất khoảng 15p từ lúc bật lên . sau đó nước đi qua cpu block thứ 2 vì lúc này nước đã lạnh rồi nên khi đi qua cái thứ 2 này nước chỉ còn khoảng từ 5-10oc mà thôi.
    còn độ lạnh của miếng peltier 350w khi cực đại là bao nhiêu thì các bác coi hình dưới nha
    còn thời gian để làm giảm 1 cái hồ như thể tích cái hồ của em thì dĩ nhiên là phải chờ đợi thôi , bất kì cái chiller nào củng phải thế vì nước lạnh phải hòa vào nước nóng mà.

chi phí thực tế của em đây.
    1/ bộ nguồn: 700.000 ( mua đồ củ cho rẻ )
    2/ cpu block : 450.000 x 2 = 900.000 ( cpu block do SWC viêt nam làm )
    3/ cpu fan và nhôm tản nhiệt = 300.000 x 2 = 600.000
    4/ 1 cái bơm nước : loại nhỏ dung lương vừa phải ( tận dụng )
    tổng công 2.200.000đ

như vậy có phải tiết kiêm chi phí ban đầu rất nhiều không.
    tiền điện hàng tháng còn thấp hơn 1 cái máy vi tính để bàn. vì lúc chạy lúc không mà , chắc chắn là rẻ hơn 1 cái máy chiller dùng đúng với kích thước hồ như vậy

link tham khảo tài liệu
    cpu block việt nam : http://forum.amtech.com.vn/reviews-...ng-swc-star-vs-swc-cu-danger-den-tdx-a64.html
    peltier : ebay . amazon hoăc từ khóa peltier thermoelectric

trunghq and muoivankhatmau like this.
  10. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Bể của bạn 220x90x90 cm tương đương với khoảng 1.800 lít nước :)
    Với 1 tấm Peltier 350W chắc là loại TEC1-12730HTS ΔT max. = 65°C, Qmax (ΔT =0), nhiệt độ trung bình 30-35oC, dung lượng dòng chẩy tạm tính theo lọc EF4 khoảng 1.200l/h, khả năng hấp thụ nhiệt tạm tính 70%... -> Bạn sẽ không thể hạ nhiệt độ xuống cho dù chỉ là một độ với thiết bị đó :) Khoản tiền 2 triệu coi như vất, tiền điện hàng tháng cũng không hề nhỏ cho tấm peltier, quạt làm mát... :)

Phần giải thích xin chi tiết và khoa học xin để các Chuyên gia khác.
    Nếu bạn mời được Vĩnh Râu viết bài giải thích thì Tuyệt nhất :x

Last edited: 23/9/10
  11. súnon

súnon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    chà dự án đến đâu rồi bạn??? lâu quá ko thấy post bài.

12. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Mình thấy tiền tự chế thà ra mua cái chiller vn, 1/4 HP chỉ có 2m4.

13. hunglinh

hunglinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Suy ra cho cùng.ko gì tiết kiệm bằng chiller.dùng chiller cho khỏi phải lăn tăn mấy pác.

14. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mua chiller ở HN thì mua ở đâu hả các bác, em nghe nói nếu dùng chiller thì bể sẽ có 1 lớp sương bao phủ trên mặt kính đúng ko ạ>

15. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    chiller mua ở ag lợi yến or đặt trong sài gòn ra em ạ,dùng chiller thì việc hấp hơi mặt kính là đúng rồi

munmun thích bài này.
  16. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Em đang định "nghèo cũng cho thằng tèo đi học" nhưng thế này thì thui vậy. Dùng làm j` khi mà ko ngắm đc bể hoặc là lúc nào mún ngắm lại lau kính thì chết mệt.