[Dự án] D.I.Y chiller dùng peltier cho bể nano.

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi mrkidhn, 29/5/14.

1. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Hè đã về, sắp tới chắc còn nhiều đợt nắng nóng nên việc ổn định nhiệt độ bể thủy sinh khá là quan trọng. Đối với những người bể lớn + có điều kiện thì đã có chiller. Còn đối với mới tập chơi, chưa có điều kiện hay ko muốn bỏ ra quá nhiều chi phí thì là một vấn đề khá nan giải. Mình liền nghĩ đến 1 phương pháp làm lạnh nước tương đối đơn giản là dùng sò lạnh peltier (cách này cũng đã có nhiều người làm rồi). Khả năng làm lạnh ko thể bằng chiller dùng khí nén đc nên chỉ áp dụng với bể nano.
    Link để mọi người tham khảo:

http://tepviet.com/forum/threads/29021-Che-chiller-bang-chip-lanh-Peltier?

http://tepviet.com/forum/threads/29021-Che-chiller-bang-chip-lanh-Peltier?

http://forums.overclockers.com.au/showthread.php?t=1050813

Nguyên tắc hoạt động: Peltier có 2 mặt là mặt Nóng và Lạnh. Khi có dòng 1 chiều đi qua 2 điện cực thì nó sẽ thành bơm nhiệt, truyền nhiệt từ mặt này sang mặt kia. Ta sẽ tận dụng mặt lạnh để làm mát nước và phải làm mát mặt nóng ( giải nhiệt mặt nóng càng tốt thì mặt lạnh càng giảm nhiệt độ tốt hơn).
    Ta sẽ áp 1 water Block vào mặt lạnh. Nước từ đầu out của lọc ngoài sẽ đưa qua water Block để làm lạnh rồi sau đó đưa vào bể. Nguyên tắc hoạt động tương đối đơn giản phải ko? Quan trọng là ta cần có 1 bộ điều khiển đóng ngắt theo nhiệt độ, một bộ giải nhiệt mặt nóng hiệu quả. Và 1 bộ nguồn đủ để kéo cả hệ thống

Thiêt bị cần có và nơi mua:

1. Water Block: Giá 150k/cái
    cái này ngoài Hà Nội ko có bán (chỉ có bán water Block của dân Oc nên khá đắt). Mình tìm trong nam đc 1 chỗ bán.

Link:http://phukienthuysinh.com/ct/chi-tiet/133/block-cpu-peltier-water-block.html

2. Chip Peltier: 80k/cái

Link: http://www.vatgia.com/raovat/8215/5342598/so-nong-lanh-peltier.html

3. Bộ điều khiển đóng mở theo nhiệt độ: 250k/bộ
    Cái này cũng phải đặt trong nam(cùng chỗ bán water block)

Link: http://phukienthuysinh.com/ct/chi-tiet/20/mach-dong-mo-theo-nhiet-do.html

4. Bộ nguồn: 100- 150k/bộ

Mình nghĩ nên dùng nguồn máy tính cũ nếu có hoặc ra chợ trời mua nguồn tổ ong

5. Tản nhiệt cho mặt nóng: 50 -200k/bộ

có thể mua các bộ tản nhiệt chíp máy tính Intel có đế bằng đồng hoặc các loại có heat pipe. Cái này bạn có thể vào mục mua bán ở voz hay mấy diễn đàn máy tính để tìm.

6. Vật tư phụ: 50k
    Kem tản nhiệt, dây điện, ống nước phi 10 có thể mua ở hàng máy tính và cửa hàng vật liệu xây dựng

Như vật tổng thiệt hại khoảng: 680k - 880k.
    (mình có sẵn nhiều thứ nên ko đến cao đến mức này :) )
    Bây h mình muốn tập hợp ae cùng nhu cầu và thích tự làm cùng nhau đóng góp ý tưởng để làm. Và có thể cùng ship đồ từ trong nam ra cho đỡ mất công, giảm chi phí ship hàng.

Tạm thời đến đây đã, mọi người cho ý kiến đóng góp, thank!

Last edited: 29/5/14
    datmoc, concuabaoto, phan tu and 3 others like this.
  2. tungtepcanh

tungtepcanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tản nhiệt có phải từ tản nhiệt máy tinh không nhìn đã mắt quá bạn ơi .hihi

mrkidhn thích bài này.
  3. b_c_c

b_c_c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    tình hình như nào.rồi pro.ơi,cho e tham khảo vụ này với

mrkidhn thích bài này.
  4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Sau nhiều dự án chế cái sò lạnh này thì mình thấy băn khoăn không biết hiệu quả và tuổi thọ có tương xứng với đầu tư hay không
    Hy vọng bạn chủ top có gì đó đột phá mới mẻ với dự án của mình

mrkidhn thích bài này.
  5. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    bác chủ biết về điện lạnh thì chế luôn chileer đi , nhiều anh em HN đang cần mua

lốc máy em nhớ ko nhầm thì thấy xaydin trong sài gòn hay dùng là lốc của hitachi made in Thailand

mrkidhn thích bài này.
  6. fishicb

fishicb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cùng dự án với bác này nhưng sau khi mua đủ đồ về nhưng không lắp ráp được vì không có tý kiến thức nào về điện tử.
    Các bác có kiến thức về điện tử giúp em cái:

Nguồn đây

Quạt đây ạ!

Cái quạt có tận 4 dây nên không biết đấu thế nào với cái nguồn tổ ong.
    Các bác cho hỏi luôn các nguồn này 12V 15 A có đủ cho cái peltier 90W và cái quạt tản nhiệt này không?

Em cũng thấy nhiều người làm cái này rùi và cũng thấy nhiều ý kiến là không khả thi, cũng có một số ý kiến là có thể hạ nhiệt độ khoảng 3-4 độ. Sau một thời gian tham khảo thấy thử làm một cái cho cái bể nano 30*30*25 xem thế nào. Nếu thành công thì tốt còn nếu không thành công thì cũng muốn có chút kinh nghiệm để chia sẻ với anh em trên diễn đàn cho đỡ phải lăn tăn về cái vụ làm chiller bằng tấm sò peltier này nữa.

Last edited: 7/6/14
    mrkidhn thích bài này.
  7. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Cái quạt bạn đấu dây thế này nhé.dây vàng là 12v.dây đen là mass..dây vàng bạn cắt ra đấu vào+12v nhé.dây đen đấu vào âm nguồn là được

mrkidhn thích bài này.
  8. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn các bác em đã mầy mò và đấu được rùi

Đây là ảnh hoàn thiện

Nhưng đen cái là chưa có kết quả gửi anh em vì hình như cái miếng peltier này hỏng rùi hay sao ấy không thấy nóng cũng không thấy lạnh. :mad::mad::mad:
    Lúc thử bên ngoài thì OK ráp vào bộ thì chết. Chờ mai đi mua miếng peltier khác vậy.

Last edited: 9/6/14
    mrkidhn thích bài này.
  9. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    mình cũng có biết gì về điện lạnh đâu, thấy hay thì nghiên cứu thôi. Với cả nguyên lý hoạt động của peltier đơn giản dễ, làm chứ chiller dùng khí gas thì mình chịu :(

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:54 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:31 AM ----------

Vật tư của bạn tương đối đủ rồi nhỉ? Bây h bạn test thử, nếu thấy làm lạnh okie thì mua thêm bộ đóng mở theo nhiệt độ nữa là hoàn thành. Ma lúc lắp mạch nhớ chú ý mặt nóng lạnh để gắn tản nhiệt nhé, nóng quá chip peltier cũng die đấy. Ah mà lúc nào chạy thì bạn nên dùng tấm bảo ôn bằng cao su xốp (nếu ko có dán tạm bằng tấm xôp thường) để bọc các mặt còn lại của water block để tránh hơi lạnh thất thoát ra ngoài nhiều.

Mình còn vài thắc mắc muốn hỏi bạn thêm:

1. Bể của bạn dung tích bao nhiêu lit? Mình nghĩ cái peltier chỉ phụ hợp với bể nhỏ.
    2. Water Block bạn mua ở đâu vậy? rổ giá ntn? Tai mình chưa thấy ở Hn có ai bán cả.
    3. Bạn đã test thử hiệu năng chưa?

Nếu bạn chưa mua đc peltier thì qua mình cho mượn cái của mình (nhưng của mình chỉ 50W thôi) để test. Mình ở Cổ Nhuế

Nếu kết quả test khả quan thì mình nghĩ sẽ nhiều người làm theo đấy :)

10. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Bể mình cả lọc là 30*30*30
    Water Block mình mua tại phukienthuysinh trong SG chuyển ra 150K + 50K tiền ship
    Mình chưa test được hiệu năng vì lắp con sò peltier và thì nó lăn quay ra chết không thấy nóng cũng không thấy lạnh.
    Mai mua tấm peltier khác rùi thử lai sẽ báo cáo kết quả với các bác.

Bạn cho hỏi mua bảo ôn bằng cao su xốp ở đâu?

11. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    tấm bảo ôn này mình lấy ở công ty. Nếu ko có bạn có thể dùng xốp ( ở các thùng xốp bảo quản) rồi dán vào các mặt là okie. Bể mình cũng giống bể bạn: cubic 30 :)

12. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Vừa gọi cho bên bán sò lạnh peltier mới biết con sò 90W này cường độ dòng điện tối đa là 5A mà mình lại đấu vào nguồn 15 A nên nó sốc điện nên chết ~X(~X(~X(.

Các bác hiểu biết về điện giúp em cái xem nó nói thế có đúng không?
    Nếu đúng thì tức là em phải mua con nguồn 5A thay cho con nguồn cũ 15 A à?
    Động vào chế mấy cái đồ này mới thấy ngày xưa mình học dốt vật lý thật. :-$:-$:-$

13. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Cong suat P = U x I.

Sò của bạn 90w => I = 90/12= 7.5a. Như vậy bạn cần nguồn 12v, tối thiểu 7.5 để sò chạy hết công suất. Nguồn của bạn 15a là chịu tải tối đa của nó thôi. Bên bán sò nói linh tinh đấy. Mình đang dùng nguồn 12v 11a (psu máy tính) để chạy sò 12v 5a (50w).

14. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Thế tại sao con sò của mình chết nhỉ? Không hiểu nữa!!! Thôi mai cứ làm con khác đấu và xem thế nào.

Ơ nhưng trên trang Web bán nó cũng có lưu ý: *** Lưu ý không dùng nguồn có điện thế và cường độ quá mức cho phép.

15. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Nguồn của bác 15A nhưng quạt làm mát của bác bao nhiêu?Nếu sò bác 7.5A + 8A quạt nữa =15.5A thì chắc là đứt vì nguồn của bác có 15A. Còn nguồn 15A mà chỉ có sò 7.5A thôi thì vô tư chạy bác ah.

16. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Quạt là loại này: Zalman CNPS-5X Performa

Nhưng tìm mãi thông tin trên mạng không biết bao nhiêu A

Với lại cắm cả 2 vào nguồn thì chỉ thấy quạt tan nhiệt chạy không thấy sò nóng lạnh hoạt động

17. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Cái sò lạnh bác cứ mang ra bảo trả lại vì chưa dùng đã hỏng :))
    Bảo ng ta đổi cho con khác đỡ mất tiền. Con mới bác cắm thử vào nguồn xem ek nào? Bác đừng cắm quạt vội.

18. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Cái quạt này dòng chỉ tầm 0.13 - 0.2 là cùng thôi. Về nguồn thì ko phải lo vì tổng chỉ chưa đến 8A, trong khi nguồn là 15A. Chắc bạn ý dích con sò có vấn đề thôi.

19. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Cái này có tốn điện không anh? :D

Em cũng xài bể 30 cubic. Nếu anh em có đủ thì em cũng muốn đăng ký cùng. Anh có thể cho giá chốt 1 món hoàn thành 100% chứ để em tham khảo. :D

20. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    kết quả sao rồi các bác , có khả thi không và nó làm việc có hiệu quả ko ạ

có xứng đáng để đầu tư ko

nếu ok em làm luôn vài bộ cho 1 đống bể ở nhà

hình như còn phải mua thêm 1 cái bơm để bơm nước trong bể vào peltier nữa chứ nhỉ