Dự án làm lồng nhốt oanh

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi tienvuong, 2/2/13.

1. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Do điều kiện thức tế của anh em nuôi oanh chim có mà chuồng trại là cả 1 vấn đề. Hầu như lồng nhốt ko có sẵn nên em mạo muội lập chủ đề này mong anh em có kinh nghiệm để ko thành dự án treo ạ.mặc dù ko có hoa tay cũng như chưa thử làm lồng nào nhưng kệ cứ liều làm thử
    Dự kiến dụng cụ
    + 1 khoan ko thể thiếu( cái này mượn được mất xèng mua mũi thôi)
    +cưa lọng hoặc cưa sắt<cái này mua ở chợ 80k phiên nào cũng bán>
    + trúc làm vanh lồng 100k 1 cây 4 m
    +nan lồng mua loại ly 8 1 kg giá 120k( mua hẳn một cân nan 1 cây trúc cho nó bét tè lè nhè đê heeee)
    + dao dọc giấy dao dựa, dao bài ......các loại dao cho nó máu
    + giấy giáp loại to để phá loại nhỏ mài cho đẹp keo con voi thước vuông ......
    +có thời gian và kiên trì( có hoa tay và kinh nghiệm cái này thì căng tại em chưa có)
    Dự kiến mất khoảng 400k tiền nguyên vật liệu(400k theo em tính có thể làm được 5 cái lồng trở nên nếu ko nản lòng)
    + thời gian dự kiến khoảng 4 ngày xong 1 cái nếu làm liền( tính thế cho bét tè lè nhè ạ)
    Thời gian chuẩn bị mất khoảng 1 ngày nữa. Vì cũng chỉ là dự án nên mong được các bác có kinh nghiệm giúp đỡ ạ. Ngày mai dự án của em sẽ tiến hành ngay cố gắng xóng trước tết cho mấy em oanh yêu quý có nhà mới ạ

yeuchimthucanh thích bài này.
  2. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    heee, đi bẫy hụt con cổ xanh nên chuyển qua lồng à , tôi sẽ giúp đỡ ông 1 cái nhé (nếu được 90 % ) như cái ông đặt vác OK , mà rút kinh nghiệm làm cả đáy nha ông bạn
    Tháng trước qua Bắc Ninh đặt cái tủ thấy có thằng đang loay hoay làm lồng nên Tôi mới đặt làm cái = gỗ hương cả nan luôn,hôm qua vừa vào nghiệm thu thô cân lên được 2,6kg ông ạ nặng dã man .....(hic ko ngờ nó nặng thế) ĐK 30 x36 khi nào lấy post lên cho mọi người chém gió ko được đẹp và bonhs như vác nhưng độ bền thì ... chắc cháu mình vẫn chơi được

Last edited: 2/2/13
    tienvuong thích bài này.
  3. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Hôm nay đã mua đủ đồ
    +1kg nan lồng 1 ly 8 giá 110k
    +1 cây trúc dài 4 m giá 100k
    +gần chục mũi khoan từ 2 tới 3.5ly 20k
    +cưa lọng 80k(gồm 5 lưỡi cưa sơ cua nữa)
    +1 lọ keo con voi 25k(mua lọ to cho nó máu
    +các loại dao kéo kìm cái này thì có sẵn ko phải mua
    vừa cưa cưa cắt cắt cạo cạo trúc làm vanh xong.chưa làm bao giờ nên hơi lâu,có tý đổ máu hix

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:55 PM ----------

Dự kiến làm lồng chữ nhật cho dễ làm chứ lồng tròn thì ko có trình rồi
    Kick cỡ lồng 270*180*220(dài rộng cao).lan cách lan 15 ly nên dài 17 lan rộng 11 lan
    do ko có mẫu lồng vuông chuẩn nên lấy mẫu lồng khuyên coppy ra.Mong là hợp lý nếu ko xong lồng thả chim vào tính lại làm cái sau
    ko vừa cổ đỏ thì cũng vừa cổ xanh

4. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Khi mua trúc về thì đã được cắt ra làm ba đoạn cho dễ vận chuyển
    Lúc mua về do còn rác bên ngoài nên nhìn rất sấu.Cạo sạch rác pha ra thì nhìn cũng không đến lỗi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:29 PM ----------

sau khi trẻ nhỏ và cạo rác

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:33 PM ----------

Vài dụng cụ làm lồng cần nhất

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:35 PM ----------

1 cân nan này chắc đủ làm hơn 10 cái lồng

Last edited: 2/2/13
  5. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Loay hoay cả ngày mới làm được thế này.Vì chưa có kinh nghiệm nên nhiều lúc lợp mái trước khi xây tường hix
    với tiến độ này chắc ngày mai là oke đây bác nào vào cổ vũ em cái cho nó máu

Last edited: 3/2/13
  6. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Cổ vũ ông bạn cả 2 tay nào ,góp ý bạn chút nhé ,vanh cuối cùng nên đan thêm 1 hàng nan nữa (cho lông và thức ăn đỡ văng ra khỏi nhà )
    Vanh cuối bạn nâng lên 5cm là đẹp
    kích thước sao bạn ko làm để đưa vừa tở A4 vào đáy(đỡ phải cắt giấy ) theo mình cái này tiện hơn nhiều
    ( dài rộng cao )32 x22x26
    Ông bạn khoe tay thật mình thì ...chịu

Last edited: 4/2/13
    tienvuong thích bài này.
  7. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    "
    thực ra trước khi làm tôi cũng nghĩ thế nhưng nó không khó như mình tưởng.
    Làm nó kỹ như các bác mới khó chứ để nhốt chim không bay ra như mình thì rễ mà
    Hôm nay rảnh ở nhà nên cố làm xong lồng
    chưa có đáy lồng và cửa lồng

Và lúc này thì đã gần hoàn thiện còn thiếu mỗi đáy của khay hứng phân+chặn giấy.Loay hoay mãi chứa biết dùng gì để làm
    Nếu bạn nào có thời gian cũng nên làm thử vài cái xem sao nnos ko khó lắm đâu ạ.
    Nhiều lúc làm vẫn còn ẩu nên lỗ khoan nan giữa các vanh không được đều lắm>>nan bị cong
    Xin các bác đóng góp ý kiến để những chiếc lông sau sẽ đẹp hơn ạ.Cám ơn mọi người đọc bài

Last edited: 4/2/13
    soncasongkhoai thích bài này.
  8. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Cũng Ok đó sao ko làm nan đáy phía trên khay hứng phân , ko có gánh à ông bạn làm được kích thước như tờ A4 ko bạn hiền , mấy trụ trên tiện ngắn đi đỡ gẫy và thẩm mý hơn

9. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Làm gánh chưa biết cách với lại làm lồng để bàn nên ứ làm gánh hiiiiiii. Cái sau làm a4 thử xem sao, lồng này khi nào dảnh
    phải sửa lại ít nữa còn chưa có cả phần trang trí ở 4 trụ. Nan đáy chắc ko làm trước thấy có bác nuôi lồng kiểu này chim nó chỉ chuyền từ cầu nọ sang cầu kia thôi lồng 2 cầu mà. Nhốt chim vào xem sao đã thấy chưa hợp lý thì mình sửa ở ở cái sau

10. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Gánh bạn đi mua về chỉ việc lắp vào là xong , ko làm kiểu xách đi chơi thế naỳ cũng Ok .Hoặc bạn bịt kín nóc lồng như này rất hợp với Oanh bọn này mộc hoặc mộc dở đỡ nhẩy bịch bịch
    2 thanh chốt nan đáy bạn làm to lên chút nhìn yếu quá , và làm cả chốt khay hứng phân kiểu như lồng CM vuông chỉ cần 1 cái nan ko cố định là OK
    Nếu Làm kiểu bịt nóc kích thước A4 mình đặt bạn làm 1 cái nhé

peter_parker and yeuchimthucanh like this.
  11. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mấy bạn này "hoa tay" quá. Oanh nó về ở cùng thì sướng. Người ta nghỉ tết thì đi sắm hoa sắm đồ, mình lại muốn đi khảo sát mấy vùng bai hoang coi tình hình SC, Oanh và chim di cư hiện giờ ra sao...Hôm nay vừa đi quanh đa gặp mấy thợ bây chuyên nghiệp lân nghiệp dư...cả vua chim gì gì đó cung đang săn lùng dấu vết SC ác quá. Gặp chim là họ bây tuốt: sẻ, ri, chào mào, SC, gáy, oanh... chẳng tha con gì!
    Đi một lúc, phát hiện vài nơi có oanh cổ đỏ khẹc khẹc, vài con cổ ><anh bay qua bay lại. Có tiếng con chim gì khá trong và đanh hót trong khóm cây hoang. Một nơi có hàng đàn da ca đuổi nhau chí chóe. Vài con đang rất căng bay lòng vòng trên không trung hót chiu chiu...hahaha nhiều khả năng SC se về chô này đây! Không mang theo ống nhòm nên không biết đa có con SC nào ở đó chưa. Mà không biết khi SC về có đến lượt mình nghe nó thăng hót không vì mình thỉnh thoảng mới có thời gian đi ra đó trong khi mấy tay bây chim kia ngày nào cung gác sẻ ri. Họ mà nghe thấy SC thăng hót thì bỏ sẻ ri mà lao ra đó ngay! Cái bai SC trước nơi dân địa phương ngày nào cung được nhìn, nghe vài con SC thăng hót cùng một lúc...Mấy tay bây chim được tin báo đến là hết tiệt luôn trong 2 tuần!=))

Last edited: 5/2/13
    tienvuong, peter_parker and BigBird like this.
  12. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    hic tận diện thế này thì ....đâu còn thú chơi chim nữa , bản thân con người muốn mang tiếng hót con chim vào lồng đã là .....hic chẳng biết sang năm còn có Oanh mà chơi ko nữa

13. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    cuối cùng cũng xong dù còn nhiều điểm chưa ưng ý nhưng sẽ cố gắng sửa vào lần sau nếu mà có thời gian làm cái mới.
    Chú oanh này em bắt đầu vụ đến nay chắc được khoảng 4 >5 tháng hót sổng khá đều rồi chủ yếu vào tầm 7>8 giờ sáng.
    lúc thay lông không mua được thuốc nên mầu nên giờ chỉ còn mầu phấn hồng
    chim chủ yếu chuyền đi chuyền lại giữa hai cầu rất ít xuống sàn.Kích thước lồng thì sau khi thả chim vào thấy khá phù hợp
    để nuôi không đến lỗi nào lắm.Khá ưng ý mỗi lúc nhìn thấy cái lồng lại thấy vui

Last edited: 5/2/13
    peter_parker and yeuchimthucanh like this.
  14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mầu đó cung ok rôi e ah. Tốt nhất không nên cho thuốc. A nuôi cùng để tự nhiên. Có con màu lúc thay lông trắng nhợt nhưng sau vài vụ quen với cám màu đỏ lại trở lại mà không cần thuốc gì hết. Cái quan trong là chim có mượt lông, hót siêng hay không thôi!

tienvuong thích bài này.
  15. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Vậy à anh em cũng mới nuôi được chú này là chú đầu tiên mặc dù biết tới bọn này và theo đuổi đã 3 năm nay.
    Con này với 1 em cổ xanh nữa yên tâm đến 95% rồi. Cả 2 chú đều đã hót sổng nhưng chưa nhiều con cổ xanh
    thì sang năm mới chơi được. Con cổ xanh của em giờ vẫn đang thay lông mẹ lâu quá a phải 4 tháng rồi mà chưa xong.
    Giờ còn 1 khoảng lông xanh dưới hầu nữa ạ.

16. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Ông bạn tôi hoa tay quá nhìn cũng Ok thật nếu làm được kích thước nhét tờ A4 vào làm giúp mình 1 cái nhé.Vỗ tay ầm ầm thế mà chả thấy ho he gì

Last edited: 7/2/13
  17. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Thời gian đâu mà làm ông. Nếu Ông đặt thì tôi nhận nhưnh chắc 10 năm nữa mới giao hàng được vui +rảnh thì làm chứ có phải nghề đâu thông cảm và thông cảm

18. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Rảnh làm giúp bạn cái đi 10 năm ngắn quá bạn để.......... 20 năm nữa giao là Ok nhất lúc đó nhóc nhà mình đi lấy chồng làm của hồi môn cho con hiiii

19. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Oke kứ như vậy nhé "bố bé". Hôm nay rảnh rỗi lượn thử qua chỗ bẫy được con cổ xanh mái đợt trước thì tuyệt nhiên ko thấy con nào mới đau. Trước tết thấy cả mấy con vừa đực vừa cái vậy mà giờ chẳng thấy con nào. Chắc tại hôm trước mình lùa nhiều quá nên động bọn nó bỏ đi hết rồi, chỉ thấy vài em cổ đỏ tẹc tẹc hiu hiu thôi. Lại phải mò mẫm chỗ khác thôi...…

20. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    đây là quả lồng đầu tay lồng toàn bộ bằng gỗ hương đỏ hàng này ko phải thợ chuyên làm nên ko đươc đẹp và có nhiều lỗi , con oanh này tôi giữ lại từ đầu mùa hót chuyện suốt sổng thì ít và biết tạo dáng khi chụp ảnh và dạn kinh
    url=http://nu9.upanh.com/b3.s35.d2/63208ae329146b33954225460fa46940_53447729.1.120x1.jpg][[​IMG][/url]

Last edited: 22/2/13
    yeuchimthucanh and diepna like this.