Dụ chim?!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi pires07, 4/11/05.

1. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    em quên hỏi các bác có kinh nghiệm ở trong đây chuyện này..

hồi đó em đi về Củ Chi chơi, nhà thằng bạn có cái vườn rộng ơi là rộng, tự nhiên nhìn thấy trên cây cao ơi là cao có để một cái chum(cái hủ bằng đất nung ấy) nho nhỏ cứ thắc mắc mãi ko biết đứa nào rảnh leo tuốt lên cây kê vào đó làm gì ko biết... mãi sau này khi hỏi em mới biết là để chích choè nó chui vào đó làm tổ và đẻ người ta theo dõi đợi khi con lớn rùi trèo lên bắt...

sau này khi xuống Long Khánh có hỏi một số người ở đó thì người ta cũng nói là làm như vậy để bắt chim con.

cái chiêu này chưa thấy bác nào trong đây nói đến, em lập topic hỏi xem sao... nếu như vậy thì đơn giản quá nhẩy !

2. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    dúng rùi dấy bác ạ ! Có khi chẳng cần dặt chum gì cả , dến mùa chim sinh sản cứ canh những cái bộng cây nào mà hay nghe tiếng chích choè là cứ leo lên bắt thui ! 1 lần cháu về Bến Tre chơi cũng hốt dược 1 ổ chim như vậy. Thằng em họ ở quê bắt dùm , nó bảo 1 dôi Than cứ bay ra bay vào cái bộng cây gòn, dể ý cả tháng trời ( vừa lấy xuống, cháu dã xin rùi :p ) , chim con vừa nở thì 4-5 ngày sau phải lên lấy ngay ko thì chim con chuyền cành di mất. Nhưng sau dem về thành phố thì chi nuôi dược cặp trồng mái với 3 chim con( 2 trống 1 mái ) thôi , do di xa nên chết mất 2 con :crying: chắc là chim mái nên yếu, dễ chết

3. em hung

em hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    dễ bắt quá nhưng đối với ở quê thôi còn ở thành phố HCM thì .............

4. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ở thành phố cũng có dấy chứ ạ. bác nào ở thành phố HCM nhà gần công viên cây xanh ( Gò Vấp hay Phú Nhuận , ko nhớ rõ ) ra dó mà xem , cu này , Khuyên này, Két nữa (nhưng Két ta thôi )....nhìu loại nữa , và năm về trước cỡ 2000 thì còn có Than nữa nhưng mấy năm sau là bị bắt cã rùi. Dôi lúc có cả Mi ,Lửa ( sổng chuồng )

5. hoacomayvcu

hoacomayvcu Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Em tưởng bác có kinh nghiệm gi lạ cơ!!!
    Việc làm tổ treo trên cây sau đó chim vào làm tổ thì quê em người ta làm đầy.Khi nào chuẩn bị mùa gặt,bọn trẻ con thường treo một cái nơm nhỏ <có thể tư đan ỏ lấy của bố mẹ>sau đó treo lên cây.
    Kiểu gì cũng có cặp vợ chồng Than vào làm tổ.Ngày xưa còn có Sáo Den nhưng bây giờ quê em sáo không về nữa.
    Mà này! nếu chim non khi nở được khoảng một tuần mà mình bắt thì sau đó bố mẹ chúng lai đẻ ngay một lứa khác.Thường là chúng không bỏ đi.

6. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Chích chòe than và sáo nâu rất thích đẻ trong chum ( tĩnh). Nếu vuông vườn nào có 2 loài trên mình để cái chum trên ngọn cây thì chúng sẽ vào đẻ ngay. Một năm mình có thể thu 4 lần chim non