DỤ DỖ - LÔI KÉO VÀO ĐAM MÊ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi VTHOANGLC, 4/3/10.

1. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400
    Kính thưa các bậc tiền bối cu gáy hôm nay em xin phép mở topic này cho cả nhà suy nghĩ và nhận xét :
    Chẳng là mấy cách đây hai hôm em có đi gác cu,nhưng vì mang hai con mồi mà lại cảm thấy đi một mình thì buồn vậy là em giả vờ ngồi uống nước với ông bố vợ tỉ tê chuyện chim cò(vốn dĩ ông này chẳng hiểu và thích một chút chim cò nào cả),và rủ ông đi với mình cho đỡ buồn, và nghe chim đấu để thấy nó hay như thế nào, thế là ông đồng ý là người mang hộ một lồng chim.Khi ra đến rừng treo hai con mồi lên nó chơi ngay,ông nói "Hai con này gáy hay phết nhỉ" được khoảng 5 phút thì bổi về đấu với mồi được 5 phút nữa thì nó vô lụp, ông hớn hở chạy ra mang lồng về, ông lại nói " Tưởng như thế nào bẫy chim cu dễ nhỉ " Vậy là từ đó ông ấy nói toàn về chim cu nó thế này nó thế kia , nhiều lúc em nghe thấy cũng buồn cười nhưng không dám cười. Về đến nhà ông thích lắm ( thích một cách lạ thường) ....
    ... Sáng hôm sau và một điều thật bất ngờ ông ấy nói với em hôm nay ông ấy đi bẫy cu , em giật mình bảo " Thế bố có biết treo lụp không" ông nói " Treo lụp có gì mà khó, tao chưa bẫy bao giờ nhưng nhìn mày làm là tao biết liền" . Quả thật em rất lo vì ông chưa dánh bao giờ mà lại mang mồi cưng của mình đi lỡ có chuyện gì thì mình chẳng bết làm sao cả , nhưng cuối cùng em cũng nói:" thôi bố mang một con đi thôi mà bẫy ở gần nhà thôi nhé, tý nữa con đi làm về con sẽ ra xem" . Vậy là ông bố vợ mang chim mồi đi trong lòng em với tâm trạng vừa lo ,vừa mừng .Lo vì sợ ông làm hỏng mồi,mừng vì có lẽ từ nay mình có thêm người đồng hành gác cu......
    ...... Đến chưa lại một điều bất ngờ đến với em nữa , ông bắt được hai con,về đến nhà ông hớn hở lắm mừng ra mặt,còn nói " Nếu tao đi sớm chắc được thêm hai con nữa ". Sau đó em bí mật kiểm tra lại xem con mồi thế nào nhưng vẫn ok vậy là càng mừng...........
    ... Từ hôm đó ngày nào cũng đòi đi bẫy cu , cho đến hôm nay ông , ông đi một mình bẫy được 3 con , thật sự em không biết có phải là mình đã đưa bố vợ mình vào cuộc chơi chưa nhưng có lẽ sau vụ bắt cu này ông ấy đam mê thật mặc dù em nghĩ chưa hẳn ông đã hiểu chút gì về chim cu gáy.......

bdbird, isaotran, anhbapga and 36 others like this.
  2. cu_hung

cu_hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    hiii. bố vợ mà kiểu này nếu còn con gái chắc mai mốt có ai mang 1 chú mồi đến là ông già gả liền con gái cho quá hiii. nếu mà vợ anh có kêu ca việc đi gác cu thì lại có người bênh rồi. chúc mừng anh có 1 người cộng sự đam mê.hiii

3. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400
    Vâng bác àh,vợ em thì lại không thích chuyện chim cò gì cả , đơn giản là vì mình mê chim quá bỏ bê công việc nhà nên vợ không thích, mừng là từ nay đã có đồng minh (cạ cứng) rồi hiiii......

vanthaohotel, Hil, giothoc and 4 others like this.
  4. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Bác VTHOANGLC cho hỏi ông bố vợ của bác còn cô con gái nào chưa lấy chồng không ? Hehe. Thân

5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    phải vậy mới được....hãy "đầu độc" những ai chưa yêu mến chim cu........Lúc trước em thích nuôi chim cu lúc học lớp 8,.....đến khi bão số 5 ập tới Cà Mau năm 1999 thì......vì trúng gió hay sao đâu á 4 con chết hết.....đến khi học lớp 11 nuôi thêm 2 con......khi là sinh viên năm thứ 2 để ở nhà ko ai chăm sóc cũng đã ra đi.........đến khoãng năm 2003 đến nhà Bác Tư HiL ( nik : Hil) ở gần nhà xem chim cò.....và bắt đầu gầy giống lại.......và bây giờ em cũng đã đầu độc được 5 người, 2 người là cậu mê gà, không thích nuôi chim thấy em 2 ông nói Hiếu ơi chơi cu làm gì cho mệt......nuôi gà có chết còn ăn thịt......thế là qua nhà em chơi thấy em nuôi bây giờ 2 người cậu có 13 con, và bây giờ có 1 thằng bạn hớt tóc tên Manh cũng có 4 con, 1 chú tên Sil bán thuốc bắc có 3 con, chú tên Điệp nghề răng hàm giả có 2 con, chú tên Trí bán tạp hóa có 1 con điều gần nhà em và Bác Tư Hil.......tất cả điều ở gần nhau ko quá 100m.......hiện nay rất mê chim cu.....không biết có đam mê lâu dài hay kô ....chứ bây giờ thấy chim cu.....là nhìn theo .....lắng nghe cu gáy ở bất cứ đâu.......Nếu ai đang nuôi chim cu gáy...........hãy làm sao phấn đấu 1 tháng cũng được, 1 năm cũng được lôi kéo 1 người đam mê cu như mình............mỗi ngày cứ tuyên truyền lôi kéo.....ngày càng nhiều "đệ tam ngu"..........hãy làm sao câu nói "gác cu là ngu" không còn ai nói nữa.....vì ai cũng mê cu hết lấy ai mà nói.........hiiiiiiiiiiiiiii=))

Trời trời!!!!! Bác hỏi vậy chắc.......em đoán.....Bác tới nhà tặng chim cu mồi quá......để lấy lòng......như Sơn Tinh_Thủy Tinh......ngày xưa vậy....rồi sau đó cầu hôn???? Hiiiiiiiiiiiiiiii..............Nếu lỡ như ông Nhạc Gia mà yêu cầu sính lễ như: "Nhất huỳnh kiên, nhì liên giáp, tam quá khóe, tứ chân khô, ngũ liên hoàn, lục cườm rừng" mỗi thứ 1 cặp.......trong vòng 1 tháng phải đem lại ........Chắc Bác Lộc phải chinh Nam phạt Bác tìm.........khi đó râu đã dài, tóc đã bạc......khi có mang về chắc nàng Mỵ Nương của Bác.....đã sang Đài Loan hay Hàn Quốc rồi........hihiihihihi............nói vui chứ....thành thật biết ơn Bác đã để lại cái lục đờn cò cho cháu, cháu nghe chị Thủy (papa) nói cái đó là của Bác, hôm qua cháu lấy bẫy được 1 con dính cả 2 chân....cái lục đó ở Cà Mau rất tuyệt vì có thể bảo vệ cả con mồi vì bìm bịp muốn ăn thịt....thì bị mắc bẫy rồi..........cũng tò mò tí câu hỏi trên Bác có ý gì kô??? Bí mật cho dd biết đc ko Bác.....Kính!:applause:

Last edited: 5/3/10
  6. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    hehehehe.... bác Lộc làm gì còn cơ hội mà hỏi vậy nhỉ ???=))=))=))

7. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Tớ hỏi vậy là vì trong hội cu gáy SG còn mấy tay đực rựa chưa chịu lấy vợ. Hehe

8. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Trời ơi!!!! Bác làm em hiểu lầm, nếu vậy xin lỗi Bác, nhưng mà người ta nói : " Trên đời có bốn......" Thì Bác Lộc hiện nay có thể nói là " Đệ Tam" rồi, bây giờ tính thêm "Làm mai" nữa.....chắc Bác ẳm luôn....."Đệ Nhất".......hiiiiiii.....Nếu mà cộng lại.....có 4 cái "Ngu" Bác lấy đi 2 rồi còn gì.......hiiiiii........nói vui mong Bác cùng nhau cười.....cho......uống 1 thang thuốc bổ....Kính!=))

9. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400
    Xin lỗi bác mỗi nhà em là gái duy nhất, mà ngày trước ông này cực ghét chim, em nuôi hoạ mi, khướu, ông nói mày nuôi làm gì cái bọn chỉ biết ăn và hót điếc cả tai, vậy mà ba ngày hôm nay ông sách mồi đi liện tục, từ sáng tới trưa, ăn cơm xong ông lại đi đến tối ông về ,nhưng có lễ ông cũng sát chim thì phải, ngày nào ít cũng được hai con,em thì thấy ông bẫy được nhiều chim thì không thích,vì ông mang đi liên tục chim mình mệt,có khi lại xuống chim thì toi,nhưng không dám cản ........

10. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    cái chuyện này cũng khó xử quá he......không biết các Bác có cách nào hay ko??? Theo em thì......Bác VTHOANGLC tặng hẳn con mồi cho bố vợ là vừa, ít ra ông ấy cũng thiệt thòi hơn......chim của Bác nuôi nhiều lắm cũng 5-10 năm...còn ông chỉ có duy nhất 1 cô con gái nuôi hơn 18 năm mà Bác đang sở hữu tính đi tính lại Bác vẫn lãi mà.....thôi thì xem như bù lại phần nào đó....chứ đừng vì con chim mà.......mất đi tình cảm......... nói thật nếu em có bố vợ mà đam mê chim như Bác hiện nay....em sẳn sàng đưa hết cho dù mồi cưng nhất.....nếu so sánh chúng ta bắt con gái người ta còn gì bằng.......dù 10con mồi hay nhất vẫn đưa......tình cảm là trên hết mà nhất là chuyện cha con, tặng Bác câu này " Thiên kinh vạn điển hiếu nghĩa vi tiên" ( dịch: Muôn nghìn kinh sách lấy chữ hiếu nghĩa làm đầu). Thân!@=))

11. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400
    Vâng cảm ơn bác nhưng ở đây không phải là em tiếc chim mà mình sợ ông mê quá, đi suốt ngày, chim mệt người mệt , nhỡ ông ốm ra đó lại tại mình cho ông đi bẫy cu thì ,mặt khác ông chưa hiểu chút gì về chim, ông thấy bắt được nhiều ông thich mang đi miết,cứ như là xe máy đổ xăng vào là phóng vù vù , nhưng chim noc ũng như người ,làm suốt ngày nọ qua ngày kia thì sống sao được.......

12. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Chim cu càng đi nhiều càng hay, càng nhiều chiêu dụ bổi, chỉ sợ ông bố vợ bạn mệt thôi chứ chim thì thoải mái đi đi nhiều thành quen thành chim thiện chiến đó, còn không thì kiếm cho ông cụ con nào mới nổi hay tập mồi thì đưa ông cụ đi như vậy thì nhanh có mồi chiến lắm.

13. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Thật em ước gì như Bác, có 1 người mang chim mình đi tối ngày, như Bác Cu Hà Thành nói...chim càng đi càng hay....em có mấy con bổi mới nổi ước gì mà có người đi tập như vậy dùm.....còn ở gần nhà có Bác Tư HiL có tới 80 con chim cu, nik Bác là Hil đó, nếu ai mà ngày nào cũng đi như vậy chác Bác Tư mừng lắm phải kô Bác Tư, vì có người tập chim dùm. Bác an tâm em dám đảo bảo...mệt cỡ nào cũng không chết chim đâu....trừ trường hợp để chim ngoài nắng quá mức hay trùm áo lồng không phù hợp theo thời tiết, hoặc tai nạn như bìm bịp....chứ nếu bố vợ Bác đang vào vòng đam mê....thì kông sao đâu.....ít nhiều gì ông cũng bắt được vài con bổi rồi mà.....

VTHOANGLC, Cafenong and Thuyet Truong like this.
  14. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Cái này tạm gọi...gậy ông đập lưng ông... hahaa...
    Nói đùa thôi, bác cứ để tự nhiên cho Ông bố vợ đi chơi đi... giống như luyện tập vậy... ngày qua ngày nó sẽ là con mồi của bác sẽ là vô địch....

Thân,

VTHOANGLC, loc ct, Cafenong and 5 others like this.
  15. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400
    Nhưng các bà àh, hôm nay chiều thứ bẩy em được nghỉ mà mang chim đi chả gáy gì cả, chim bổi về thúc được một lúc rồi im bặt, gù được vài đạt thì chim bổi đứng thúc, em mồi cưng cứ đòi xông ra vậy là sao các bác ơi, cứu em vụ này với

loc ct thích bài này.
  16. cu_hung

cu_hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    hix vậy là chẳng có nhẽ.hicc nói ra mong bác thông cảm nhưng mình phải nêu mọi trường hợp ra . có lẽ nào mồi đã theo chủ khác .vì con chim cu bạc tình lắm hii. có nhẽ nào vì lấy lòng con rể khi đi đánh không bắt được chim lại mua bổi ngoài tiệm mang về . nói vậy có gì không phải bác bỏ quá cho

VTHOANGLC thích bài này.
  17. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400

Dạ thưa các bác chim cu ngoài em nhiều lắm và không biết lụp là gì , chim mồi cũng không cần phải là chim xuất sắc cũng bắt được chim ,Chỉ cần chim thúc một lúc bổi về , mồi gù một dây là nhảy luôn thôi, cho nên dễ bẫy lắm , còn chuyện ông mua chim thì không có được , vì ở đây ngoài em ra chẳng có ai bẫy được cu gáy cả, nếu bẫy được thì phải chờ đến tháng 8 khi người ta đi bẫy ngói nó xuống ăn thì giật lưới thôi, chứ đánh mồi lồng thì ít lắm hầu như toàn chim dở thôi ạh.

tintle, nguoidaugio, Huanpham and 5 others like this.
  18. vanthaohotel

vanthaohotel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    625
    nếu vậy anh VTHOANGLC khi nào bố anh đi bẫy thì anh đi cùng, xem Bác ấy bẫy như thế nào (anh cứ để Bác ấy tự nhiên bẫy, anh chỉ quan sát thôi) rồi xem thực hư thế nào ? cũng có thể nơi anh ( như anh nói) chim nhiều, chưa trận nên Bác ấy bẫy rất dễ. Hơn nữa khi thấy nẫy cu dễ dính quá nên Bác ấy thích luôn. anh có thể hỏi Bác ấy cảm giác lúc chờ chim nhảy vào, rồi dính bẫy như thế nào để từ đó anh có thể phần nào biết được Bác ấy đối với thú vui cu cò ra sao !dù thế nào đi nữa thì em thấy tín hiệu rất tốt giữa anh và "nhạc phụ" rồi đó.
    Chúc anh luôn có người : vừa đồng nghiệp "cu cò" vừa là chỗ dựa vững chắc trong...nhiều vấn đề nan giải khác......

tintle, nguoidaugio, loc ct and 3 others like this.
  19. DAT_TO

DAT_TO Member

Thích đã nhận:
    83
    Chim mồi của bác bình thường vẫn chơi tốt? Chiều hôm nay mới chứng như vậy?Bác có để ý đến thời tiết? Em hỏi vậy vì Hà nội bắt đầu có gió mùa Đông Bắc, mà bác ở Lào cai gió mùa sẽ đến sớm hơn....Chim gáy rất nhạy cảm với thời tiết....Đó cũng là 1 trong những lý do chú chim mồi của bác chứng như vậy.....

nguoidaugio, loc ct and VTHOANGLC like this.
  20. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Như thế này thì có 2 trường hợp:
    1. Có thể nó bị địch thủ (bổi dữ) đè bể mồi rồi... Nếu đoán mồi bắt bổi như thế nào thì tra hỏi ông bố vợ thử xem sao? bảo ông ta kể từng trường hợp bắt bổi như thế nào, rồi bác tự xác định....hy vọng trường hợp này đừng xẩy ra...
    2. Có thể con mồi đi bẫy liên tục nên bị bả chim (mệt)... thông thường chim non nuôi lên, chim mồi nhỏ con, chim mồi ít ăn trong lúc đi bẫy... thường có hiện tượng này, những ngày đầu thì chơi OK, nhưng càng đi càng xuống chim, thậm chí bỏ bổi và soái lụp... Nếu gặp trường hợp này thì nên hạn chế đi bẫy và cho ăn uống cho sung lại...rồi mới đi bẫy.

Thân,