Du lịch SiemReap qua ống kính Canon

Thảo luận trong 'Phong cảnh, Nature, streetlife' bắt đầu bởi hoamiaka, 29/3/11.

1. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Chào các bác, e mới tập tành chụp ảnh vì thấy môn nghệ thuật này hay quá, lưu giữ lại vẻ đẹp muôn thưởu, e là thành viên bên SVC, nhưng nay lấn sân qua nhiếp ảnh để học hỏi kinh nghiệm thôi ạ. Có gì mong các bác bỏ qua và chỉ giáo thêm cho e nhé. Sau đây là vài tấm ảnh e đi công tác bên Siem Reap, mong các bác chém nhiệt tình.
    Phong cách rất Cambodia, tất cả đều 1 phong cách....

Đường phố luôn vắng và sạch, không ồn ào náo nhiệt...
    Quang cảnh viện bảo tàng, luôn tươi mới và sạch sẽ...
    Tut-tut, Loại xe rất thông dụng tại CPC
    Phong cảnh huyền ảo về một đế chế xa xưa trên đường vào Angkor Thom

Các nhà sư dừng chân bên đường
    Điệu múa truyền thống của người CPC, múa Apsara

Còn nhiều điều có lẽ chúng ta cần nên học hỏi người CPC láng giềng về cách giữ gìn những di sản văn hóa và môi trường.
    Lần sau e sẽ làm phóng sự ảnh về Thượng Hải - Hàng Châu, xin các bác ủng hộ ạ.

2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ hình, khi chúng ta đi du lịch đây đó ai cũng ghi lại những hình ảnh làm lưu niệm rồi chia sẻ cho nhưng người chưa có cơ hội tới nơi đó thưởng thức, rất mong bạn post thêm nhiều hình nếu có thời gian nhé.

Xin có chút góp ý đóng góp nhỏ để có những tấm hình phong cảnh đẹp hơn: Cố gắng giữ máy cân bằng để ảnh không bị nghiêng. Cố gắng lấy hết chân dung của tòa nhà, hoặc là chụp nửa nhà không nên để thiếu 1 chút chi tiết của tòa nhà. Tránh cái gốc cây, cái cột... nằm chắn giữa ảnh mà nên né nó ra mép ảnh.

Các hình 4;5;7;9 bạn chụp rất đẹp

mê họa mi and hoamiaka like this.
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Góp vui với bạn vài tấm mình chụp ở Cambodge năm 2006:

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Blue chụp đẹp quá, chưa có dịp tới đây nhưng rất nhiều lần được xem hình ảnh mê tít, anh bạn mình đi về nói rằng: Bạn chỉ cần đi 1 mình với cái máy hình trên tay là cả 1 tuần bạn không hề biết chán

Last edited: 29/3/11
    mê họa mi and hoamiaka like this.
  5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cuội không nhớ chứ mấy hình này nằm trong loạt bài PS "Angkor du kí" em post năm 2006, sau đó bị mất data nên không còn.
    Hồi đó đi theo Cty DL nên chỉ cưỡi phản lực xem hoa thôi :p, sau này em sẽ đi 1 chuyến bụi, lang thang trong Angkorwatt tới khi nào chán thì về...hihi....

mê họa mi, hoamiaka and Cuội like this.
  6. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    thanks chủ topic...
    cám ơn đã chia sẻ hình ảnh đẹp với a e...
    mà thật lòng em nói CPC với VN mình tương đương nhau có khi VN mình hơn nữa chứ
    nhưng sao em thấy VN mình tệ wa:đường phố dơ,nhiều rác ngập úng khi trời mưa,xe cộ đong đúc chạy tùm lum.....
    ở Vn k biết đc bao nhiêu chổ đc như trên mấy tấm hình kia nữa...
    những lời nói chân thành có j không phải xin bỏ wa cho em...:(

mê họa mi thích bài này.
  7. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Cảm ơn bác Cuội đã ủng hộ và có vài lời hướng dẫn e ạ. Hình cũng chưa được như ý vì lúc đó e vừa ngồi trên xe, vừa thao tác nên hình hơi run. E sẽ cố gắng lần sau ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:19 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:14 AM ----------

Ở CPC người dân tuy còn nghèo hơn VN nhưng có nhiều thứ hơn VN mình đấy bác ạ. Họ biết giữ gìn vệ sinh công cộng, và giữ gìn những di tích lịch sử này, đặc biệt không hề có ăn xin gì cả. Trong khu vực Angkor Watt hay Angkor Thom với diện tích rất rộng và rất ít cảnh sát, ít nhà vệ sinh hay thùng rác công cộng. Tuy nhiên đường sá, khu du lịch hiếm khi thấy rác thải, các e bé muốn xin tiền thì tụ tập lại thành 1 nhóm hát những bài hát dân ca CPC, du khách thích thì cho. Ý thức của người dân CPC có lẽ cao hơn VN chúng ta.