Đức trọng trở lại và bổi

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi thanhchim, 4/5/12.

1. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Sau khi bị xổng mình đưa Đức trọng lên vùng cao, sau mấy tháng ở rừng Đức trọng cũng đã giúp chủ tóm được gần chục em bổi, nay mình đưa Đức trọng về Hà nội, ngày đầu đi gác lại gặp phải chim đóng đàn đi ăn. Treo lụp , Đức trọng gọi được gần 30 phút sau thì 1 đàn gần 10 bổi về chung cây và 1 cây bên cạnh, nghe tiếng thì chỉ có 3 con đấu với Đức trọng, 1 con non chuyền cành choi choi nahyr luôn vào đá, tức chết đươc, nhưng được cái chân to, các khoản khác con chưa xem được.Thôi dù sao thì cũng có thành quả trong buổi đầu đi gác của Đức trọng khi trở lại chiến trường xưa.

Last edited: 4/5/12
  2. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Bác Dũng bận vậy mà tỉnh thoảng vẫn tranh thủ làm kèo nhỉ.
    Chúc mừng bác đã đem lại niềm tin cho mồi khi mồi trở lại Thủ đô yêu dấu.
    Cứ đà này thì chim xổng Hà thành chẳng mấy "hết xổng", bác nhỉ.

3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác Dũng, em quyet đinh giữ lại con đồng vườn chàm cùng với con thổ mỏ đinh làm cặp mồi xong kiếm hợp bích. nuôi 1 mùa bên nhà chú long ko thấy gáy gì chán, em mới đưa về nha mang ra cây treo, bổi tạt qua thì phát hiện chú ta đã thành mồi từ khi nào ko hay. tốc độ kèm và phóng nó bằng con tain và con bể cộng lại, nước gù thì vô đối, chỉ có con sấm bầu năm xưa mới là đối thủ. giờ này năm trước nó làm con bể chết lên chết xuống , con đồng khàn chú tùng cũng tiêu tùng với em nó. tới lượt con đất cũng lần lượt giẫy bội. về điều tra thông tin thì cách nay 4 năm bác đường cũng mất ăn mất ngủ vì nó. kế hoạch đã hình thành, mục tiêu đã tới lúc này chú mồi tain là vũ khí của em và kết thúc nhanh gon. chú ta gáy son đồng, thúc gù sấm đồng, gù cà lăm. bài bản từ trong ra ngoài như con tain kèm 2,3 và kèm dây, nó ở ngoài rừng làm em đi không nổi. giờ nó ra mồi mới mang lại cảm giác chơi cu cho em. con bể và con tain ra hanoi để lại giàn hậu duệ cho em đúng là không thất vọng. nước gù thì con cườm đen chú long chỉ đủ gãi ngứa thôi, khi nào con bể về tới nơi bác cho nó nghỉ ngơi 1 thời gian và cho nó thu phục con thổ đồng chỗ nhà bác ThuHy để tặng cho bác ấy nhé. bổi đã chịu về đấu là có thể bắt đưoc bác ah2, con bể của em nó bắt nhiều con ko chung cây nhưng đấu từ xa và đâm thẳng vào lồng khỏi cần thế thần gì.

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    về con mồi cườm đen của chú long cho gù với con đồng khao của bác Hai Việt là chưa phân thắng bại, phải chăng cách lựa bổi và mồi theo tiêu chuẩn của Thiện Bảo Lộc đã đạt tiêu chuẩn theo thời gian chưa? cách lưa chim theo các cao thủ xưa kia liệu hiệnb tại có còn phù hợp ko?

5. Thu HY

Thích đã nhận:
    6,409
    Vậy là con Bể ra Bắc sớm hơn dự định hả Thiện. Bác Dũng ơi, bác đã chuẩn bị Lồng Son để nghênh tiếp chưa ạ...
    Lịch vẫn theo kế hoạch nha Thiện.
    Thân,

6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    có lẽ em sẽ chuyển ra sớm hên kế hoạch, không biết chú Long Đã tém được con thổ pha đó chưa? nếu có thời gian thì hay quá, dạo này sao em ko có hứng thú gác cu nữa. thôi cứ để chú long nhà em nó tự xử, như vậy nó sẽ tiến bộ hơn, dạo này thấy chú ấy tuyển chim bổi cũng lên tay ra phết. có lẽ nuôi nhiều bổi cùi bắp nên chú em đã hiểu rõ thế nào là giá trị một con bổi để đời. vừa rồi em có qua rút về bên em con đồng vườn chàm, con hậu 4 đưa lên cho chú tùng nuôi. còn sấm đồng thì đã nổi căng, thời gian tới có lẽ nó sẽ tốt hơn nếu như gặp đúng người sử dụng. em chỉ nuôi có 2 con bổ do chính tay em bắt và tuyển tự tay nuôi và tập ra mồi mới hấp dẫn và thú vị hơn là đi mua mồi.

7. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    mong bác Thiện giúp cho Bác xem có em bổi nào có thể làm mồi được bác nhượng lại cho em với được không ạ mong bác giúp em thật lòng mong bác hồi âm. cảm ơn bác

8. Thu HY

Thích đã nhận:
    6,409
    Mình tin là Long sẽ đọc những dòng tâm tình trên của Thiện mà hiểu ra ý tưởng của Thiện muốn gửi tới chú ấy.
    Tự tay mình bắt bổi hay rồi dựng lên thành mồi thì còn gì hay bằng Thiện nhỉ. Hiểu ý chú mà không lẽ muốn bắt bổi hay lại dùng bằng mồi cùi bắp hay sao?
    Thật là quá khó đối với những người còn non kém về kiến thức và kinh nghiệm như mình. Nhờ Thiện và anh-em tư vấn thêm để bản thân có thể ngồi hầu chuyện anh-em được.
    Xin lỗi bác chủ topic vì chuyện dông dài, làm mất tập trung vào chủ đề hay.

9. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Cháu nhớ cu gáy Đức Trọng quá chú Dũng ơi... nhớ cả con đồng hậu 2 nữa...hiiiiii Mong là cu gáy Đức Trọng luôn biết cách làm chủ của nó hài lòng. Sao chú không đặt tên nó là cu gáy Đà Lạt....?hiiiiiiiii

@ BÁC nguyenhai : mong bác Thiện giúp cho Bác xem có em bổi nào có thể làm mồi được bác nhượng lại cho em với được không ạ mong bác giúp em thật lòng mong bác hồi âm. cảm ơn bác.
    Bác Thiện bữa nay chỉ còn một cặp song kiếm hợp bích thôi bác ahh, bác ấy hết bổi rồi. hiiiiiiiii giờ chỉ có vài con mồi Đà Lạt chơi tàn tàn bác có thích thì em nhượng lại cho. hahaha

10. Cu Gáy Tuyên

Cu Gáy Tuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,363
    Chào bác PhuongThoa!
    Em đọc các topic thấy bác biết rất rõ về 2 em mồi Đức Trọng và Hàm Thuận của bác thanhchim. Lại biết rõ về bác Thiện (Em rất thích phong cách thẳng thắn của bác Thiện dù chỉ là qua những bài viết, đặc biệt là những chú chim mà bác Thiện đưa lên đều là mơ ước xa vời với em). Nhân đọc topic này lại thấy bác có nhã ý chia sẽ mấy chú mồi Đà Lạt tàn tàn, e rất quan tâm nên mong bác chia sẻ vài hình ảnh và tả qua về giọng và nước chơi cho em được ko ạ?Hi vọng em sẽ có duyên với một chú nào đó. Cảm ơn bác nhiều!

11. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Chào bác PhuongThoa!
    Em đọc các topic thấy bác biết rất rõ về 2 em mồi Đức Trọng và Hàm Thuận của bác thanhchim. Lại biết rõ về bác Thiện (Em rất thích phong cách thẳng thắn của bác Thiện dù chỉ là qua những bài viết, đặc biệt là những chú chim mà bác Thiện đưa lên đều là mơ ước xa vời với em). Nhân đọc topic này lại thấy bác có nhã ý chia sẽ mấy chú mồi Đà Lạt tàn tàn, e rất quan tâm nên mong bác chia sẻ vài hình ảnh và tả qua về giọng và nước chơi cho em được ko ạ?Hi vọng em sẽ có duyên với một chú nào đó. Cảm ơn bác nhiều!

Thân chào bác Tuyên. bác cứ để ý một chút sẽ thấy rõ mối quan hệ thân tình giữa mình và bác Thiện cũng như chú Dũng (thanhchim) tại sao mình biết rõ về cu gáy Đức Trọng và Hàm Thuận hay những con khác nữa của bác thanhchim, vì cu gáy Đức trọng trước đây là của mình, hàm thuận thì mình đã từng đi chinh chiến với nó...... chỉ có tình cảm chân thành mới dẫn cơ duyên đến với nhau bác Tuyên ah. bác đọc bài Sự trưởng thành của cu mồi Hàm Thuận, mình có đăng hình trong đó rồi. Thân

12. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Đức trọng kỳ này căng rồi Tùng ạ! Nó vẫn chơi dúi dụi như điện, rất nghệ sỹ, bổi thường vây nó. Cuối tuần này nếu đi được chú sẽ cho nó lập công tiếp.

13. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Vậy thì tốt quá rồi, chú nhớ lấy dây xich mà xích chân nó vào lồng ấy kẻo nó lại nhớ rừng Cao Nguyên mà sổ lồng bay xa.......