Dùng bộ lọc của bình lọc nước uống?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Sinocapt, 5/10/07.

1. Sinocapt

Sinocapt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình định chế tạo bộ lọc ngoài, nhà sẵn có hộp lọc gồm nhiều tầng đá (loại lọc thường dùng cho các bình lọc nước bằng nhựa hay dùng đó- cái lõi bên trong). Nhưng không biết loại lọc đó có dùng được không? các bác cho xin ý kiến, chưa thấy ai làm bao giờ. không biết bộ lọc này có làm mất đi những chất cần thiết cho cây hay không.

2. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Vấn đề ở chỗ nếu bác dùng cái bộ lọc này thì chẳng có nước nào chảy qua nổi, vì nó quá chặt, tốc độ lọc rất chậm, hơn nữa nước hồ cá không như nước uống bác ạ.

3. Sinocapt

Sinocapt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác KHANH.DO
    Bình nước lọc có 2 bộ phận lọc , mình không dùng cái bộ lọc tròn tròn phía trên (cái đó thì nước chảy vào qua ngày mai mới chảy ra đầu bên kia), còn cái bộ lọc mình nói là bộ phận bên dưới gồm nhiều lớp đá, mình thấy nước đổ và nó chảy ra ngay.

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    yes, cứ cho là nước sẽ chảy nhanh đi.

Nhưng mà nếu dùng hộp lọc này, hệ vi sinh sẽ rất rất kém phát triển, hầu hết các chất đều bị lọc ra.
    Như thế thì nước sẽ rất lâu trong.

5. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đùng vậy đấy. Bạn cứ thử đổ nước vào xem bao lâu thì đầu kia có nước nhé, chậm lắm. Có thể bỏ lắp lõi của nó và cho vào đó vật liệu khác thì good đó.
    Mình cũng đang xin mẹ mình mua cái lọc khác để mình trưng dụng cái bộ lọc đo đây :D