Dụng cụ bắt và giữ chim.

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi thaibq2003, 7/12/07.

1. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Tôi thấy mọi người nói nhiều đến cách chăm sóc chim như cắt cánh, cắt móng, cho uống thuốc ... nhưng khi dùng tay để bắt chim trong lồng thì làm chim sợ hãi bay loạn xì ngậu do đó chúng cũng suy luôn hoặc ốm thêm. Vì vậy các anh em cho tôi hỏi về dụng cụ bắt và giữ chim sao cho nhẹ nhàng, tránh cho con chim bị quá sợ hãi. Tôi thấy một số cảnh bác sĩ thú y nước ngoài còn gây mê cho chim để chữa trị bệnh nữa. Không biết họ có dụng cụ gì đặc biệt không? Xin cám ơn.

2. ranh_ko_e

ranh_ko_e Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    làm gì mà màu mè thế!!!
    mới nghe thấy dụng cụ bắt chim lần đầu....nó bán ở đâu vậy pro?
    Cho hỏi lun chỗ đó có bán nón bảo hiểm cho chim ko, sắp đến 15/12 rồi:laughing: :laughing: :laughing:

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn cố gắng sắp xếp bắt chim vào buổi tối hoặc để vào chỗ tối mà bắt. Khi trời tối chim thường không nhìn thấy gì nhiều nên không bay được, tất nhiên là trừ khi bạn nuôi cú mèo và dơi :) :) :)

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    xùi làm cây thép cỡ 50 phân nuốn cong có thể dí hoặc móc như hàng chim vẫn làm đó dí cho nó 1 cái tóm nó ra cho nhanh .muốn nó đỡ bay thì làm như anh duơngtm đó hoặc lấy áo lồng chùm bớt vào cho nó đứng chim móc cho dễ

5. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Móc chim là móc vào cái cổ rồi kéo ép vào thành chuồng à? Chưa móc lần nào nên hỏi tí!
    Cám ơn

6. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Giống như các bác chọn chim khuyên ở chợ ấy, bạn ra cửa hàng chim bảo họ chọn cho 1 con khuyên trong cái lồng chung thì biết ngay mà. À mà bác que_matrix nuôi chim nhiều thế rồi mà vẫn chưa tuyển khuyên kiểu đấy bao giờ sao :confused: :confused: :confused:

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cái móc đó ông có thể trọc dí sát vào lồng kiểu đẩy lên ,hoặc móc theo kiểu dựt lại là kéo móc vào phía ngừoi mình nhưng móc thợ lắm thì họ thích dựt lại về mình còn gà như anh em mình thì cứ thọc cổ đẩy sát lan là dễ nhất

8. HưngLTT

HưngLTT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Cái này chỉ nên sử dụng đối với các loại chym bé thôi nhá, chym to dạng như: họa mi, khướu... thì ko nên, bọn to nó đạp mạnh lắm, ko khéo gãy cổ chứ chả chơi :laughing: :laughing:

9. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    trời,mấy bác úp hình cho tụi e xem với!tụi e trong này đi bắt khuyên phải canh con đã lựa mòn cả con mắt!chỉ bắt bằng tay thôi!kha hên xui!hihi

10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cái này chỉ dùng để tuyển khuyên thôi vì trong cả lồng to, con chim bé làm sao thò tay vào chọn đúng được.

Còn những loại to kia hầu hết là nuôi riêng, trừ chào mào thì cần gì phải móc