Dụng cụ tạo hạt thức ăn cho chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi TDPhi, 8/6/06.

1. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Gặp được cái này hay hay có thể tạo hạt thức ăn cho chim(???), khá tiện dụng mỗi tội kích thước lỗ hơi lớn (=2mm) nên nếu là thức ăn cho chòe, chào mào, khướu, mi ...thì hợp còn cho khuyên thì phải làm lại (<= 1mm). Gửi lên đây để mọi người cùng tham gia nhé.

2. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này cũng hay đấy, nhưng có điều phải làm theo kiểu thủ công nên cũng hơi mệt. Làm 1 vài kí thì còn được, chứ dùng để sản xuất số nhiều thì chắc làm không nổi.

3. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to thanhl: bác có cái làm cám chuyên nghiệp quá, bác nghiên cứu làm thêm cái cho khuyên đi để anh em còn đặt hàng luôn nhỉ !!!

4. ho dong duong

ho dong duong Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào anh em! Tôi là thành viên mới, có vài thắc mắc muốn hỏi anh em.
    Tôi đã nuôi nhiều loại chim: sáo, khướu, mi, than, lửa, gáy, vẹt hồng công, yến hót. Nhưng cũng không có kiến thức gì nhiều.
    Xin hỏi anh em đã ai dùng cám Ba Vì cho chim ăn chưa: Khướu, mi, than, lửa..
    Tôi đã dùng khá lâu thấy rất tốt: Thứ nhất là rất tiện lợi, thứ hai là chim có đủ chất cần thiết( hầu như không phải bôt xung cào cào, con mi nhà tôi không ăn tý nào).
    Chỉ có yến hót là tôi nuôi như bình thường nhưng rõ ràng là thiéu chất vì sau 3 năm hót căng thì cả 3 chú yến của tôi ốm yếu dần rồi ra đi.

5. memberrock

memberrock Member

Thích đã nhận:
    9
    anh thanhl sản xuất cho khuyên đi em cũng xin đặt hàng 1 chiếc :D

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Những chiếc ép trên đều có bán ở siêu thị, gọi là cái ép tỏi, ép chanh, ép cam gì đó, giá thì khoảng 60-70K thì phải.

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673

Đúng quá, "Ép trái cây" có bán tại các siêu thị vì thấy hay nên đưa lên để mọi người cùng tham khảo.

8. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    các bác ơi cho em hởi cái máy ép đó co sbans ở hà nội ko vậy
    nếu có thì bán ở siêu thị nào
    cám ơn các bác nhiều lắm

9. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Mình thấy ở siêu thị trên tầng 3 Vincom, giá từ 40K trở lên. Có loại to bằng cái bát ăn cơm cơ, thoải mái mà làm nhé!

10. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nếu các bạn làm cám cho chim, ở giai đoạn cuối ,giai đoạn gần khô sử dụng phương pháp phơi khô ,thì sử dụng cách này sẽ rất nhanh , khi bột gần khô tức còn độ ẩm có thể kết dính lại với nhau , thì bạn dụng một cối xay cá ,có bán rất nhiều , cái này bằng nhôm , dùng tay xay , có nhiều cở , cở nhỏ nếu của Việt Nam sản xuất khoảng 30 ---> 40 nghìn vn , loại này có kèm theo các phụ kiện để bạn có thể chọn lổ ra nhỏ , hoặc lớn hơn , nếu làm cám chim bạn chọn lổ nhỏ nhất , sau đó cho hổn hợp cám vào cối và xay , nó sẻ ra một dạng sợi bột như là bún nhưng ko bền dể đứt , bạn cần một tấm bìa hoặc vật gì đó củng được dùng để hứng cám , khi xay , nhớ là ko cho chúng chồng lên nhau , mà cho bột trải đều trên tấm bìa , dưới dạng sợi sau đó đem phơi khô khi khô nó sẻ đứt ra thành từng viên nhỏ hình trụ , cách này giống như người ta làm bún sắn vậy nhưng bún thì bằng bột sắn và ko bị nát vụn ra vì có độ dính cao , với máy xay cá này bạn củng có thể dùng để xay đổ lạt làm cám cho chim rất nhanh

11. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    các bạn co thể làm bằng cách mua 1c máy xay thịt của L XÔ và thay cái mặt để tuồn thịt bằng cái mặt khác có lỗ nhỏ hơn to hơn cái tăm tròn một chút là có thể làm đc . Chú ý là phải khoan nhiễu lỗ . Có thể mua cái cối xay của PHÁP làm thuận tiện hơn , nhưng ngoài HN mua khó lắm ,phái mua trong miền nam nhưng ko phải lúc nào cũng có