Dụng cụ vớt váng mặt và trộn CO2

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi dacuoi, 16/12/07.

1. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    DC rất ngại vớt váng và bụi trên mặt bể, ko biết các bác thế nào, bữa rồi đọc đâu đó trên diễn đàn có thấy nói dùng chén vớt váng cũng là một thú vui, nhưng cái món đó thì DC chịu ko thể vui được, do vậy có nghĩ ra dụng cụ vớt váng, sử dụng thấy có hiệu quả, giới thiệu với các bác :
    - Mua bơm ATMAN 301, sử dụng keo gắn kính để biến cửa hút máy bơm thành ống hút
    - Khi vớt váng
    - Khi không vớt váng thì sử dụng để trộn CO2
    - Chi tiết đầu trộn CO2 cũng như đầu lọc váng về cơ bản là giống nhau.
    đó là một đoạn ống có nắp bịt hai đầu, một đầu đục lỗ nối với bơm ,đầu còn lại có lỗ nhỏ cho nước thoát ,
    cái khác nhau giữa chi tiết trộn và vớt là :
    với chi tiết trộn C02 ta nhét miếng xốp chống dập nát quả táo tầu ( xin các bà bán hoa quả )
    với vớt váng ta dùng bông lọc.

Rất mong các bác đóng góp thêm để hoàn thiện dụng cụ này.

Last edited by a moderator: 16/12/07
  2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Sorry, bạn có thể giải thích kỹ hơn về hoạt động của dụng cụ này được không? Mình tin rằng nó hoạt động tốt (đã qua thực tế), nhưng nhìn hình thì hơi khó hiểu.
    Thanks

3. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Phần trộn CO2 trên diễn đàn đã có bài nói, mình chỉ làm theo.
    Phần vớt váng :
    - Váng+ Bụi sẽ theo dòng chảy vào ống hút của bơm và bị bông lọc trong ống nhựa giữ lại.
    - Cần điều chỉnh độ cao của ống hút so với mặt nước để tránh không khí bị cuốn vào và mực nước trong ống hút thấp hơn mực nước mặt.
    Khi làm cái khác mình sẽ chụp hình chi tiết.

4. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào dacuoi,

Theo mình nghĩ, theo thiết kế của bạn thì có thể dùng cùng lúc 2 chức năng hút váng và trộn CO2. Khi ở chức năng vớt máng, bạn làm thêm chỗ cho CO2 ngay trước ngõ in hoặc ngay sau ngõ out của máy bơm (đề tài này nhiều người tranh cãi lắm nên mình chỉ nói 2 lựa chọn ra thôi :D ).

Về vật liệu lọc thì cứ dùng loại lọc bình thường khỏi kiếm mấy bà bán táo chi :D

Nếu bạn kiếm được cái phễu (quặng :confused: ) thì cắt cho đường kính nó nhỏ lại và tác dụng hút váng cũng tốt.

Do hình ko rõ nên mình ko dám chắc loại đá bạn dùng có vẻ ko thik hợp cho hồ thủy sinh :)

@mig29: lâu quá ko gặp anh, cái này chức năng nó là dùng cái bơm nhỏ (loại chủ yếu dùng để tạo dòng nước luân chuyển hơn là lọc do công suất nhỏ) để hút váng và đồng thời có thể dùng để đánh nhuyễn bọt CO2 (tương tự như mình gắn đầu ra của CO2 vào ngõ in/out của lọc chìm hoặc lọc ngoài)

5. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình nghỉ cách này còn phức tạp chưa phù hơp .Điểm nguyên lý làm việc ở đây là tuần hoàn như máy lọc. hút vào qua mút hoặc xốp, đễ khuếch tán co2, hoặc váng (giử lại ở bông lọc). Chỉ cần thả cái bơm vào nước là ok, ngoài nguyễn thông có cái máy bơm mini, nó nhỏ chĩ bằng cái núm cao su hít vào thành hồ,size 3x3 cm
    ( so sánh kích cỡ với đồng tiền 5k)
    Bạn dùng tiện hơn,thẩm mỹ hơn nhìu . Vẫn hút và lọc, chỉ cần hút là cho nó nằm gần sát mặt nước, còn ra ngoài thì cho ra hồ cá tạo dòng đối lưu cực nhẹ ,nhằm đầy nước tuần hoàn đều hơn(nếu máy lọc yếu.Còn máy lọc chình mạnh quá, thì làm đối trọng giảm sức nước cho máy chính vẫn được
    . Còn co2, chỉ cần cho cái đít của nó nằm trên cái vòi thoát co2, là nó hút co2, tán ra xung quanh. mini nhìn rất đẹp,lực hút và đẩy không quá mạnh làm xáo trộn môi trường nứoc.
    Riêng phương án của bạn, có cái ống pvc dài nhìn rất xấu, nếu có làm với cái máy lọc atman, mình nghĩ bạn thay cái ống pvc bằng cái cục xốp lọc sinh học có bán riêng để gắn lên đầu ống máy bơm. bạn để sát mặt nước nó cũng lọc váng. còn khuếch tán co2, thì làm tương tự như bạn gắn co2 vào đầu cấp, là nó cũng cho ra co2 bé xí xi, mịn..chế mà thẩm mỹ mới là quan trọng. :blushing:

Last edited by a moderator: 13/1/08
  6. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cho mình hỏi nó hiệu gì ,mấy W ,giá nó là bao nhiu vậy và nó đc bán ở tiệm nào ,cám ơn nhìu :D

7. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn, mình sẽ làmtheo bạn để hoàn thiện hơn, cám ơn nhiều