Đùng để Bettas Buồn - Hãy nuôi chung với cá"chuột"

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi nkahoang, 9/6/07.

1. nkahoang

nkahoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Một hồ cá bettas hơi bị tẻ nhạt khi mỗi "nhà" chỉ có một chú cá. Bình thường, cá Bettas
    (đặc biệt là giống đực), rất khó (hay gần như là không thể) nuôi chung với các loại cá
    khác. Hễ một chàng "hàng xóm" nào chui vô trong hồ, chú bettas sẽ chống trả quyết
    liệt dẫn đến "sứt vây", "lở đuôi".

Tuy nhiên, một chú bettas lại rất chịu loài cá CORYDORAS (mà tiêng Việt hay gọi là
    cá "chuột"). Cá chuột vừa đẹp, có tác dụng trang trí, lại vừa đỡ "tốn mồi". Chúng ăn
    những đồ ăn bã mà chú cá Bettas bỏ thừa (nhưng xin đừng nhầm lẫn cá chuột với chú
    cá lau kiếng, đây là hai loại cá khác nhau, không có chung họ hàng gì hết). Vì thế, cá
    chuột cũng giúp hồ cá Bettas sạch hơn, đỡ phải lau chùi hơn.

Thân thể mập mạ trơn láng, nhanh và hoạt bát + rất dễ thương. Có chủ yếu 3 loại cá
    chuột (xem hình dưới đây) :

Loài cá chuột này có bán tại các cửa hàng cá cảnh phố Nguyễn Thông.

2. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nó có ăn phân betta ko vậy bạn,sao mình thấy có mấy con y chang con này mà nó có sọc,ra ngoài Nguyễn Thông thì người ta nói là họ hàng của Lau Kiếng,con này mà ăn luôn giùm phân của mấy con betta thì tốt bít mấy :applause:

3. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Mình phài mua 1 con về làm thí nghiệm xem sao .2 tuần nữa sẽ trả lời kết quả nhé
    @nkahoang:.
    15t mà cũng nghiện cá betta quá ha..Chắc hè rùi nên chơi thoải mái được........

Last edited: 9/6/07
  4. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em 17t mà cũng ghiền quá chời nè. Haha. Năm sau là thi ĐH rồi cũng còn đam mê betta lắm. Haha

5. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @nkahoang: Cám ơn thông tin của bạn nha :applause: ,
    nuôi chung cá chuột với betta ở hồ kích thước nào vậy bạn?
    Nuôi trong keo được không vậy hìhì :devil:. Chứ mình không có nuôi
    trong hồ kiếng mini như của bác long :confused:

6. nkahoang

nkahoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác @hag

Theo em biết thì con cá chuột nuôi trong keo thì ... "ngộp" chết. Cá chuột nuôi phải trong một hồ kha khá (tối thiểu khoảng 25 x 30 x 30).

Đặc biệt loài cá chuột "khoái" rải rỏi + cát. Nếu hồ nào có thì tuyệt vời.

7. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ừa tại mình nuôi betta trong keo nên hỏi thử bỏ chuột vào được không mà :p .
    Mình có 8 con trúc và bạch tạng nuôi trong hồ xi măng, tính bỏ vào thử, nhưng
    như nkahoang nói chắc nói die sớm vì ngợp quá :eek: .

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chắc phải sắm một em để lau chùi hồ của mấy chú Betta còn nhỏ quá...gớm tụi nó mới bằng ruột viết chì mà ăn và ị kinh khủng,phải nuôi chuột để lau chùi thành hồ kính phụ một tay mới được :D

9. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Bạn hag ơi,chắc phải khuyến cáo mọi người đùng dùng keo nuôi cá nữa vì mình cảm thấy nuôi hồ kính có lợi hơn nhìu lắm và keo ko thể nào có được đâu:
    1.Rộng rãi
    2.Dễ thay nước ko cần phải bưng keo đổ qua đổ lại làm sốc cá
    3.Thẩm mỹ hơn
    4.Và thêm 1 tác dụng nữa là nuôi được thêm con cá chuột :D
    Thú thật ngày xưa mình cũng bảo thủ xài keo lắm nhưng bây giờ mới thấy nuôi kính lợi hơn nhìu lắm và cá mìh khỏe hơn nhìu lắm(có lẽ có thích rùi) hehe :D

10. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    @ hag:Hag ơi viết cho rõ là bỏ cá chuột vào nhé.Chứ bỏ Chuột vào thi....!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!ke ke....
    @cogaixudua:ban viết hoàn toàn chính xác.Thanks

Last edited: 9/6/07
  11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ kính tốt hơn keo thì dĩ nhiên rồi, nhưng vấn đề lớn nhất là tốn chỗ lắm bạn ơi. Đã nuôi betta thường người ta nuôi ít nhất cũng 5-6 con --> 5-6 cái hồ sao chịu nổi. Hơn nữa cá betta nuôi trong keo đã là tốt rồi, nó cũng đâu có đòi hỏi hơn gì đâu.
    Ah, còn bạn nói thay nước đổ qua đổ lại thì coi chừng bạn thay nước sai cách đó. Thường dùng ống hút hút cặn & 1 phần nước ra thôi chứ 2-3 ngày lại đổ qua đổ lại thì cá nào chịu nổi :D

12. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Ống của mình mua loại nhỏ nhất ngoài hồ cá,làm theo cách của bạn,hút cặn cho nó như hút cặn cho cá LH,kết quả là hút nước quá nhanh ko kiểm soát được hút sạch sẽ luôn hix,làm con cá nhảy đạch đạch ~X(

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    kỳ vậy. Sao hút sạch sẽ được nhỉ ? Hút bằng miệng chứ đâu phải hút bằng máy hút đâu. Mình thấy mọi người đều làm vậy mà đâu có vấn đề gì. Ít ai đổ qua đổ lại lắm. Hay là bạn hút 1 chút xong châm nước thêm xong lại hút tiếp :D

14. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Í ẹ. Có cái màn hút bằng miệng nữa thiệt sao? Nuôi trong keo nhỏ xíu đổ cho tiện. Hôg bít có ảnh hưởng nhìu đến cá hôg nữa :confused:
    Hay là dùng loại máy bơm chìm mini rồi thả vào, dẫn ống thải ra ngoài cho nó bơm sạch cặn rồi tắt máy :rolleyes:
    Em nhớ có 1 thí nghiệm vật lí từ 1 ống nước trên cao tự động dẫn nước xuống phía dưới thấp đó (ko có máy móc gì hết). Em quên mất nó thế nào rồi. Có bác nào còn nhớ ko? :confused:

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Oái, hút bằng miệng chứ hút bằng gì giờ. Nhưng chẳng phải hút nước vào miệng xong phun ra như bạn nghĩ đâu :D mà dùng ống thả vào trong. Đấu kia đặt sao cho thấp hơn, rồi dùng miệng hút 1 cái tạo áp lực. Vậy là nước tự động chảy ra hoài. Hình như là nguyên tắc bình thông nhau hay sao í

16. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Riêng cá HM thì nên thay 100% nước...3 đến 5 ngày thay một lần là ok

17. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình từ 2 -3 ngày rút một phần nước rồi châm thêm, chứ thay hết nước một lúc dể die lắm đó.kinh nghiệm đau thương mới đi mấy em rồi.

18. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ??? Kì lạ vậy nhỉ? Lúc mới rước về thì em chỉ thay khoảng 40% nước thôi. Mãi sau này em mới thay 100% nước lun. Nhưng mỗi lần thay như vậy thấy hơi tội nghiệp nó. Lúc thay xong nó thở phì phò mệt mỏi lắm.
    Àh. Có bác nào định làm hồ mini khoảng 20x20x30 hôg? Cho em đăng kí nhờ với nhé. Hay là hội betta mình đăng kí nhìu nhìu vào để ng` ta làm với số lượng lớn rồi giảm giá cho mình? :confused: Các bác nghĩ sao? Nếu đc thì làm hẳn 1 cái topic mới nhé. :D

19. shrek

shrek Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu vậy thì tiện lợi cả đôi đuởng nhỉ,vừa đẹp mà lại sạch hồ nũa:
    thanks bác nkhoang nha!
    còn hiệu quả ra sao để 2 tuần nũa anh khanh thử nghiệm là biết liền 'hhehe'hy vọng mấy chú betta không nổi điên lên với mấy em chuột .

20. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    cá bettas thường chỉ hung dữ với cá bettas thôi chứ với cá khác thì ban đầu nó cũng đuổi đánh nhưng chỉ 1 lúc là hết hứng thú