Dùng đèn Philips dân dụng

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi YAMF, 24/4/08.

1. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có 1 hồ 100x50x50 em dùng 4 bóng Philips ( 2 máng đôi ) nhưng hiện chỉ mới lắp 3 bóng.
    Em dùng bóng đèn Philips nó ghi thế này TL-D 36W/54-765 ( em tìm cái 945 mà anh Mig nói nhưng không ai bán cả).
    Em xin hỏi là dùng đèn này cây có phát triển được không , em trồng all in one từ cắt cắm ,rêu, trân châu, dương sĩ, cỏ....
    Em mong nhận được câu trả lời sớm em cám ơn nhiều

2. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    hehehe....đèn Philips thì mình chưa dùng hết 3 bóng cho 1 hồ , mình chỉ dùng 1 bóng Philip 6 tắc, 2 bóng Rạng Đông 6 tắc cho hồ 80-40-50
    -mình thấy cây cối và rêu phát triển bình thường.

3. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lúc đầu em định mua Rạng Đông nhưng thấy Philips ( của ngoại nghĩ ngon hơn ) ai ngờ lên 4R thấy chê quá hix hix

4. tepbi

tepbi Member

Thích đã nhận:
    3
    Tớ dùng philip như của YAMF nói rồi, nói chung là loại cây dễ tính thì lên được chứ mấy cây lá đỏ với trân châu nhật loại này không được đâu. Không đủ ánh sáng lumen/watt như anh MIG29 nói và mình thử so sánh nó với atman 10000K và osram865 mua ở PDP, thấy ánh sáng của nó yếu hơn hẳn. Muốn cây tốt theo mình có lẽ mua atman cho rẻ hoặc chơi osram đi. Chứ mấy loại osram 765 và sylvania cho dân dụng đầy ra đấy nếu dùng được thì chả cần các pác tiền bối như tienbm, mig29,HVT...phải ra tay chỉ cách dùng đèn và chỗ mua cho mấy newbie làm gì.
    ;))

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Em nên mua: Net,Oram,Azoo,Aman,Jebo còn nhửng thứ kia em để dành lại cho thấp sáng đèn trong nhà.

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bất kể bóng của hãng nào cũng dùng được hết tuy nhiên phải nhận biết ký hiêu và seri của bóng . bóng 865 hãng nào cũng có . 800 độ quang thông và 650 là chỉ độ mầu của ánh sáng ===> Lumilux 865 . dải mầu 650 hoi ngả xanh dương thích hợp với nhãn quan mầu cây rất đẹp nhưng phục vụ cho quang hợp hơi kém , thương dùng đèn này cây thân đốt mọc rất nhanh cao và cây rễ chùm kém phát triển thậm chí tèo . dải tương thích có mầu trung tính là Biolux 860 . có dải mầu từ 430-560 đây là mầu của bóng Nec . Osram Biolux 860
    .........