Dung dịch làm trong nước !

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi buchu_kawaii, 15/1/06.

1. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua 1 lọ dung dịch làm trong nước của Trung Quốc và sử dụng (nhưng với 1/2 lượng hướng dẫn trên lọ thôi) thế mà 3 tiếng sau đã có 1 em hồng tử kỳ ra đi.Có bác nào biết loại dung dịch nào vừa làm trong nước vừa diệt được nấm ko thì chỉ giúp em.Thanks !

2. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn có thể mua gói dung dịch làm trong nước ở cửa hàng cá nằm ở phố Ngô Thì Nhậm.Mình có dùng 1 lần cảm thấy rất tốt.Gói đó chỉ khoảng 2000 thôi bạn ạ.Cá chết có thể bạn cho liều lượng quá lớn.Mình chưa thấy dung dịch nào vừa làm trong nước vừa diệt nấm cả.Có bác nào trong diễn đàn mình biết thì chỉ cho buchu đi ạ.

3. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác Mell nhé ! Nhưng ở Ngô Thì Nhậm mà cũng có hàng bể cá hả bác ?

4. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    THường thì các loại dung dịch làm trong nước đều tốt, không ảnh hưởng gì đến các loài cá. Tuy nhiên nếu dung dịch đã quá đát hay bảo quản không đúng sẽ hỏng và có thể gây hại cho cá.

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Codai không nhớ rỏ nhưng nếu trong dung dịch có Al ( Nhôm ) khi dùng nhiều gặp Ph thấp hình như hơi độc cho cá

6. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    Uh đúng đấy Buchu ạ.Ngô Thì Nhậm có cửa hàng cá ở gần nhà hát tuổi trẻ đấy.Đi qua nhà hát tuổi trẻ khoảng 10 nhà là thấy cái ngõ trưng bày toàn bể cá.

7. Thuy Vuong

Thuy Vuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Phải biết thành phần hóa chất trong dung dịch làm trong nước mới biết được nguyên nhân.
    Theo mình biết, có 1 số hóa chất làm cho cá nổi đầu như sau:
    - CuSO4: diệt rêu, diệt nấm cung cấp vi lượng Cu cho cây nhưng làm cho cá nổi đầu và chết; làm chết Chlorophyl (diệp lục) làm cho cây yếu đi khó phục hồi
    - Chlorin: diệt rêu, làm trong nước hồ nhưng làm cho cá nổi đầu và chết; tiêu diệt Chlorophyl (diệp lục) rất mạnh làm chết cây
    Nếu chỉ là nước đục thì nên thay nước thường xuyên và dùng máy lọc
    Thường nước đục sẽ có vi khuẩn hoạt động làm cho nước đục thêm và phân giải thành 1 số dinh dưỡng phù hợp cho rêu phát triển. Có thể dùng viên thuốc kháng sinh Eythromycin500mg (1vien/hồ) nghiền nát cho vào hồ để diệt loại vi khuẩn đó và hạn chế rêu rất tốt. Có thể cho viên thuốc trên màng lọc nước, thuốc này không làm đục nước ngay cả bỏ vào hồ, giá 1k/viên tại tiệm thuốc tây.

8. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tất cả mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ ! Có gì lần sau lại nhờ tiếp :))