Dùng keo gì dán cát vào nhựa

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi hsPhantomX, 31/8/07.

1. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Bi giờ mình muốn dán cát hoặc nham thạch vụn vào cái ống nhựa (loại ống sủi khí á). Vậy nên dùng keo gì hoặc cách nào để dán vào cho dính chặt mà ko độc hại cho nước hồ. Mục đích là làm cho bề mặt nó nhám để rêu dễ bám. Còn cái ống bám rêu đó dùng làm gì thì giải thích hơi loằng ngoằng hehe...
    Mọi ng giúp giùm nha, cho biết chỗ mua lun nha :p

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Dán bằng silicon.Bôi 1 lớp mỏng lên ống sau đó rải cát hay nham thạch vụn lên trên.mua tại các cửa hàng bán đồ nghề,tiệm cắt kính.dán hồ được thì dán những thứ khác trong hồ chắc không bị độc hại.

3. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Mình cũng nghĩ tới silicon. Nhưng cái đó có vẻ khó mà bôi mỏng trên ống tròn nhỏ dc. Mà nó lại mau khô nữa, sợ bôi lên chưa kịp rải cát thì nó khô mất. Silicon để dán những mẫu lớn lớn có vẻ hiệu quả hơn. Nhưng mình cũng sẽ thử :p Ko biết còn loại keo nào khác nữa ko ạ?
    Cũng đang nghĩ tới việc rang cát cho nóng rồi rải lên ống luôn. Cát nóng làm chảy ống ra dính vào. Nhưng lại phân vân nhựa nóng chảy (và có thể bị cháy 1 ít) có sinh ra chất gì độc hại ko? Mấy cái này liên wan đến hóa học mình ko rành lắm :rolleyes:

Last edited: 1/9/07
  4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    các ông chuyên làm đồ mây tre có 1 cách dán là dùng keo dán sắt bôi lên,sau đó rắc mạt cưa,anh thử lấy keo dán sắt xem sao.dán lên,để khô rồi ngâm nước là có thể xài rồi mà

5. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cách này gọi là lưu cơ học,có thể dùng được,tuy nhiên do độ dày của ống sủi khí ko đủ để lưu giữ hạt cát một cách chắc chắn nên dễ rơi ra...

Keo dán sắt khi vào môi trường nước sẽ bị bung mối nối hóa học.

Bạn dùng keo (lưu hóa học) chuyên dụng ,gốc polymere ,sẽ tốt hơn.

6. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    @Boo: A Blue cũng kêu a làm vậy. Bảo là ngâm nước 1 thời gian thì ko sợ hư nước nữa.
    @vquang: Chính xác là mình dùng ống cho CO2, rất dày, có lẽ nó sẽ dính sâu. Với lại nham thạch cũng nhám, có khi nó bám chắc. Chỉ lo nó có sinh ra chất gì ko thôi à.
    Mình vẫn thích dùng keo hơn đỡ mắc công rang nóng bị phỏng :p Ko dùng keo dán sắt dc thì cụ thể loại keo nào tên thương mại là gì có thể dùng dc vậy vquang? Ra tiệm bảo keo gốc polymere sợ ng bán họ ko biết nữa. Nếu bạn biết chỗ mua luôn thì tốt wá. À, mình dùng keo dán ống nước dc ko ta?

7. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    À,vụ rang cát mình biết chắc là ko khả thi ,vì gắn nó dính chặt vào ống chỉ khi nào ống bị chảy gần thành nước--->biến dạng ống ngay,và rất dễ làm phỏng đôi tay tài hoa của bạn.
    Bạn cứ từ từ mà thử nghiệm với những loại keo bạn có.Còn keo gốc polymere xịn hình như hơi mắc đó bạn .Trước giờ mình ko xài hàng trong nước nên ko biết rõ chỗ nào có bán :confused: .
    Hôm nào rảnh , đi vài vòng kiếm thử rồi cho bạn biết tin nhé !

8. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    OK vậy bỏ qua vụ rang cát. Nghĩ lại thấy cách đó cũng cùi bép wé :p Lại còn có khả năng làm phỏng đôi tay... cùi dừa của mình nữa chứ =((
    hix hix ko bít có chờ đến hôm bạn rãnh dc ko. Thôi thì nghe mọi chiều chắc keo dán sắt 502 ổn nhất. Đến khi nó bung mối nối hóa học như vquang nói chắc rêu cũng phủ rùi :rolleyes: Anh vio_tran bảo ko dc dùng keo dán ống nước mà chưa nói lý do vì sao. Chờ thêm ký kiến mai hoặc mốt mua đồ bắt tay vào làm.

9. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hehe, cứ việc xài silicon loại dùng dán hồ (neutral) có thể dùng cọ sơn mà phết phết ko thì dùng bàn tay 'cùi dừa' :laughing: mà vuốt sau đó lấy nùi giẻ khô hoặc báo củ lau tay cho sạch silicon. Cát thì để qua rây mà rắc cho đều (nên làm ngoài sân). Silicon lâu khô lắm bạn, mà bạn phết mỏng như giấy thì mau khô thiệt nhưng nếu mà mỏng thế thì cũng khó mà rắc cát dính lên được nên thôi phét cho dày dày chút :laughing:

10. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    hihi nếu bạn khoa noi silicon lâu khô thì Phantom yên tâm. Tại thấy ng ta tới nhà dán kiếng xịt ra cái thấy nó khô ngay à, chứ Phantom chưa trực tiếp xài. Nói cùi dừa chứ cũng phải để mần ăn :blushing: Cũng ko cần đều đẹp gì lắm đâu, chỉ là cái khung xương thui, mai mốt rêu che hết.

Thanx all :x :x :x

11. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hồi đó mình hay dung 2 loại keo dùng cho mô hình để dán lên ,thấy rất hiệu quá,1 tuyp khoảng 6k.ở Cửa hàng Robo tren đường Cao Thắng

12. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    haidang ơi có nhớ tên loại keo đó là gì ko? Mai mình ghé tìm. Mà Cao Thắng ở SG hay ở Củ Chi zạ :p

13. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cao Thắng ở Thành phố ,loai đó ko nhớ tên tiêm đó chỉ bán duy nhất mo hinh thui.Tới hỏi là người ta bán loại đó

14. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng silicon là được rồi bạn ơi....keo này cung không đến nổi mau khô đâu, và làm màng mỏng cũng rất tốt

15. senkoboy04

senkoboy04 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao bạn phải rải cát cho mệt nhỉ bôi silicon ra chỗ nào đó thành đường thẳng bằng với chiều dài ống rồi lăn cho nó dính keo,sau đó thì rải cát y như vậy rồi lăn luôn đảm bào vừa đẹp vừa không sợ khô keo vì bạn rải cùng lúc keo và cát trước sau đó lăn ống qua lớp keo thì đến lớp cát chứ ji,mà phải để 2 hàng nó song song nhau.

16. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhân tiện bác nào biết loại keo để dán nhựa plastic với kính chắc ko? đang cần dán cái mấu nhựa bé để gắn chai nước vào thành kính

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @David: bạn gắn mấy cái miếng hít vô chai là xong chứ gắn nhựa vô thành hồ sau này thay đổi vị trí phiền lắm đó...

18. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đây mình đang muốn gắn chai nước cho vào bể kính nuôi chuột Hamster chứ không phải bể cá nên không lo thay đổi vị trí. Bác biết loại keo nào không, đã thử keo 502 và keo Silicon đều ko ăn thua

19. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Thử keo epoxy đi, nó dán được rất nhiều thứ và có độ bền rất cao (má côn, phanh ô tô xe máy đều dán bằng thằng này) .

Lưu ý là trên thị trường không có loại keo nào gắn được nhựa mềm (như PE) với kính hoặc kim loại, tức là dính ở đó thì được, nhưng không chịu được lực. Muốn nối chắc chắn nhựa mềm với kính thì cách hay nhất là vít hay kẹp chặt miếng nhựa đó vào 1 miếng kim loại rồi dán kim loại đó vào kính

20. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mua keo dán bề mặt Nhôm |Alucolic ấy|! đi trên dường bạn sẽ thấy các mặt dựng bằng nhôm, s9o1 là họ dàm bằng keo "vữa" ống như ống silicol thui, hưng giá gấp 2 lận