Dùng một số loại khử mùi phân gà và chống muỗi đốt gà

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi gatrect, 25/12/13.

1. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Chào các bác chắc các bác ở diễn đàn này cao thủ khá nhiều, nhưng gatrect chỉ biết cách dùng và ngăn mùi hôi của phân gà mà qua thực tế gatrect đã dùng cho gà đá thấy rất vệ sinh ngăn phòng bệnh luôn nay gửi anh em bên box này dùng thử xem cũng rất hiệu quả. (em mới gửi bên box gà rừng nay thấy dùng được cũng gửi bên box này mong mod thông cảm)
    1/ Các bác lấy cát hoặc mùn cưa (mạt cưa trong nam) dùng để lót cho nền chuồng, chú ý là loại to và được phơi nắng kỹ cho khô sau đó lót nền chuồng thường thì lót độ dầy khoảng gần bằng 1 lóng tay thì oke, dùng men vi sinh (mua ở chổ các hiệu bán thức ăn gia súc) dùng để phân hủy gà.
    2/ Nếu các bác không mua được men vi sinh phân hủy phân gà thì các bác có thể dùng lá sả cắt nhỏ đem phơi nắng sau đó trộn với cát để lót nền chuồng; hoặc vỏ trái bưởi cắt nhỏ phơi khô lót nền chuồng cũng rất hiệu quả, sẽ phân hủy phân gà chính tinh dầu trong lá sả và vỏ bưởi sẽ khử mùi hôi rất hiẹu quả cho chuồng gà.
    3/ Hiện nay muỗi rất nhiều muỗi đốt sẽ làm gà mất sức và không có sức đề kháng nếu không dùng được nhan muỗi thì các bác có thể dùng vỏ bưởi hay vỏ cam, vỏ quýt phơi khô sau đó đốt các loại vỏ trên cùng than cuổi bảo đảm mấy con muỗi sẽ chạy mất dép khoảng 2 ngày, không cắn mấy em gà nữa, tinh dầu của vỏ các loại trên gây khó chịu cho muỗi; hay lấy cây nhan tẩm ít dầu hỏa đốt thì muỗi cũng sẽ không dám lại. (các bác dùng thử xem không hiệu quả không lấy tiền mại dô)
    vài ý gửi các bác chém cho vui, trân trọng

2. TranMinhSon

TranMinhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    973
    Thank bạn rất nhiều vì bài viết có ích............................................................

gatrect thích bài này.
  3. Rolls_Royce

Rolls_Royce Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Bác gatrect cho mình hỏi, bao lâu thì thay men vi sinh 1 lần (chuồng gà khoảng 10 con). Thanks bác nhiều!

gatrect thích bài này.
  4. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Cẩn thận thì 3 tháng, còn không thì 6 tháng cũng được bác à............................................

Rolls_Royce thích bài này.
  5. nhanhd

nhanhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    sẵn đây cho mình hỏi luôn, có cách nào để trị mạc gà không vậy? mình có mấy con mà mấy hôm nay mạc nhiều quá,,,,,

6. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Bác cứ vào top chú ý ở trên đó bài do mình viết có nõi rõ