Dùng phân bón đầu trâu làm nền ?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi net423, 27/2/08.

1. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thành phần :
    - Đa lượng : 13% đạm (N), 13% lân (P2O5), 13% kali (K2O)
    - Trung lượng : Lưu huỳnh (S), Magiê (Mg), Canxi (Ca)
    - Vi lượng : Kẽm (Zn), Sắt (Fe), Đồng (Cu), Mangan (Mn), Bo (B), Molypđen (Mo)
    phân thuộc dạng viên
    Cho hỏi mình có thề trộn phân này với đất sét làm nền bể thuỷ sinh được hay ko?
    Mong cao thủ chỉ giáo :D

2. Binx

Binx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Binx có cảm giác là bạn phải cẩn thận với hàm lượng Lưu huỳnh, có nước vào sinh ra H2S. Theo Binx nghĩ thì trồng trên cạn thì H2S sản sinh được gió thổi đi chứ H2S mà sinh ra trong hồ cá thì hơi phiền. Binx chưa xài loài phân này bao giờ nên đây chỉ mới là suy nghĩ cá nhân. Nếu phân này bạn ủ rồi đem dùng thì có lẽ an toàn hơn.
    Binx trích lấy đoạn post này của javalee diễn đàn APC
    Và đây là link summary review
    http://thegab.org/Articles/WalstadTank.html

Last edited: 27/2/08
  3. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình khuyên bạn đừng nên dùng. Mình đã trộn thử 1/3 bao đó + đất thịt (đất trồng cây) sử dụng cho hồ 60x40. Kết quả là cá chết không rõ nguyên nhân, nước luôn trong tình trạng màu vàng cho dù bạn kiên nhẫn thay nước nhiều lần, tảo nâu bám bám trên thành kiếng ..... Bạn có thể sử dụng loại Phân bón trùn đỏ (loại thường - loại này không có mùi hôi, không phải loại dùng cho cây hoa kiểng và phong lan nha) + Đất thịt là có thể sử dụng bình thường. Mình đang trộn 1 bao trùn đỏ + 1 tracatu + Đất cho hồ 1m đã sử dụng trên 8 tháng mà cây vẫn mọc tốt. Bạn có thể thực nghiệm theo cách này.

4. pbtdanh

pbtdanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Đây là phân hóa học 1kg người ta bón cả 1000m2, nên bạn dùng 1/3 bao đó......... nên kết quả vậy là điều không ngạc nhiên b-(

5. Wind1234

Thích đã nhận:
    16
    Loại đó không phải 1kg đâu. Bao đó dạng nhỏ mà các cửa hàng cây kiểng vẫn bán 2000/bịch đó. Lần đầu tiên mình tập chơi thủy sinh là sử dụng trải xuống đáy, sau đó mới tới lớp đất.

6. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thông tin của Binx và Wind1234 rất hữu ích, chân thành cám ơn 2 bạn rất nhiều

7. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    phân hoa' học mah` ly. 200g cho vào hồ TS chịu sao nổi,hồi đó mình trồng trong lọ thủy tinh,cho đúng 2 viên là cây bị cháy lá
    mình nghĩ nó có thể làm chất bổ sung dinh dưỡng ,nhưng nên trộn với đất sét

8. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mình thí nghệm nhiều loại phân bón , nói chung là NPK ( Đạm, Lăn, Kali) và các trung , vi lượng thích hợp. (Vì mình là đại lý của các công ty phân bón).
    => Kết luận : là không thể dùng được -> nước sẽ bị vàng -> Cây và lá bị vàng -> úng ròi chết.
    - Có thể dùng các loại phân khoáng vi lượng với NPK rất hạng chế , ròi trộn với đất sét với tỉ lệ 1/10 (1 phần phân , 10 phần đất sết).

9. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    các loại phân NPK đều ko dùng dc cho cây Thủy sinh,chúng ta cần những loại chứa ít NPK Nhưng giàu khoáng vi lượng,các bác cho em hỏi ở HCM có chỗ nào bán phân bón vi lượng ko vậy(dùng cho phong lan cũng dc)?

10. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    vậy mình lỡ nhét khoảng 12 cục phân ( mỗi cục trong đất sét ) xuống góc làm phân nhét vậy thì có sao ko? Xin cảm ơn trước

11. Wind1234

Thích đã nhận:
    16
    Mình đồng ý với bạn điều này. Qua bao nhiêu lần thử nghiệm, bấy nhiều lần thương đau. Bây giờ mình pha chế mấy loại này với liều lượng cực nhỏ để bón cho cây vừa rẻ tiền và dùng cực kỳ lâu.
    Hiện nạy mình đang mình sử dụng phân bón lá NPK trung đa vi lượng 8-8-8 1 gói/2000 đồng mà chỉ sử dụng 1ml pha trong 1 lít nước, cả gói dùng trong 8 tháng chưa hết. Chỉ cần bón hơi quá tay một chút là rêu xanh phát triển ầm ầm liền.

12. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cha vậy mà mình xém mua đê trộn nền mới ghê chứ.........

13. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đã thử NPK bón Lan, tỉ lệ chỉ 1/10 so với hướng dẫn...
    ngoại trừ cây dạng củ/hạt phát triển mạnh thì các giống còn lại lên đg hết... rêu thì ko thấy, chắc cũng ko sống nổi ^^