Dùng phocmon trị bệnh nấm mang của cá con

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi bixo, 23/7/07.

1. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào mọi người,bầy cá con của mình hơn 200 bị nấm mang tri =mấy gói thuốc của mỹ mà khong hết .trong 3 ngày chết gần phân nửa(cá mới tách mẹ dc 7 ngày),sau dó mình thử dùng focmon cầu may thì đám cá còn lại đều hết bệnh không còn bị nổi đầu nữa.nếu có ae nào bị trường hợp giống mình thì mạnh dạn dùng nha .Chúc diễn đàn ngày càng phát triển

2. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ồ hay nhì, nhưng bạn có thể cho biết xài như thế nào, hồ của bạn kích thước bao nhiêu, mực nước, bạn nhỏ bao nhiêu giọt formon, thay nuớc thế nào?---> như vậy ae mới có thông số mà làm theo chứ!

3. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình dùng 2cc cho 120 lit,thay 20%,lặp lại 2-3 lần,sục khí mạnh,khi thay nước mới nhớ chỉnh lại ph.

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Có thể cá của bạn bị nấm quá nặng cho nên sau khi dùng thuốc của Mỹ gì đó chỉ cứu được một số con còn khoẻ, chứ với nấm liều 2cc/100 lít nước ko ăn thua gì đâu. Đối với cá lớn liều tắm mình dùng 100cc/100l trong vòng 10-30 phút (cho đến khi cá sốc) còn liều ngâm thường bằng 1/10 liều tắm nhưng ko hiệu quả lắm.

5. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tại cá em nhỏ ,mà em thấy focmon rất hợp với bệnh nấm mang ,neu bữa nào cá em mà bệng kiểu này nữa em thử dùng riêng thằng focmon xem sao.Anh lamvn cho em hỏi :anh dùng focmon với cá con chưa,vì theo như anh nói nồng độ em sử dụng không hiệu quả(cá hết bệnh là do loại thuốc em sử dụng trước đó).tên thuốc em dùng trước đó là fugus gì đó ,em bỏ vỏ bao ở đâu rồi
    Rất mong học hỏi dc những kinh nghiệm quí báu từ anh và các anh em trong diễn đàn.