dung picicilin có diệt dc ốc ko các bác

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hoang_vu, 21/4/07.

1. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    em đi làm bẻ ở chỗ Minh Khai thấy chị bán hàng bảo cho picicilin vào, diệt đc cả ốc và rêu, ko biết có bác nào trên diễn đàn đã thử cách này chưa. ko biêt có hiệu quả ko để em còn thử chứ bể dạo này bắt ko xuể rồi.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hỏi và đáp

H: quá nhiều ốc trong bể, phải làm gì bây giờ?
    Đ: vứt ít thức ăn vào thôi.

H: tôi có nghe nói, điện mạnh cũng diệt được ốc?
    Đ: đúng, cũng diệt luôn cả cá. Vứt ít thức ăn vào thôi.

H: trong bể quá nhiều ốc, có cần thả một con cá nóc vào không?
    Đ: không. Cá nóc gặm ốc trước, sau đó đến bạn. Vứt ít thức ăn vào thôi.

H: trong bể 60l của tôi quá nhiều ốc, có nên thả một chú cá chuột để diệt ốc không?
    Đ: tất nhiên, nếu bạn sẵn sàng sống đến hết đời trong một chuồng cọp 4m2 mà luôn cảm thấy vui vẻ và thoải mái. Nếu không: Vứt ít thức ăn vào thôi.

H: có thể khá hơn, nếu mỗi ngày dành khoảng 30 phút nhặt ốc và trứng ốc?
    Đ: không. Vứt ít thức ăn vào thôi.

H: chị bán hàng bảo có loại thuốc diệt ốc tốt lắm, cho vào được không?
    Đ: nếu chị ta sẵn sàng uống nửa cốc loại thuốc đó. Nếu không: Vứt ít thức ăn vào thôi.

H: chị ấy khuyên dùng Penicillin diệt cả ốc lẫn rêu?
    Đ: không, Penicillin diệt vi sinh có ích trong bể, sau đó đến cân bằng sinh thái và cả bạn. Còn thì: Vứt ít thức ăn vào thôi.

.........................................

Last edited: 22/4/07
  3. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Hì hì hì ! Có cô bán hàng khác xinh như mộng - thì khuyên rằng : nuôi thêm ít cá , thả thêm ít ốc , cộng thêm ít tép ít tôm ! Thế là tạo cân bằng sinh thái ! Nhớ mua thêm thức ăn giúp em ! ;)

4. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trí khôn của loài ốc...?!?!?!....

Dơi đã định post 1 bài riêng về vụ này thì đọc được bài của Mig29....Đúng là tụi ốc trong hồ thủy sinh rất khôn..Dơi có ít nhất 3 loại trong hồ là táo đỏ,trumpet & 1 loại ko rõ tên...loại này chiếm số lượng đông đảo nhất,sinh sản nhanh nhất & luôn có mặt trong hồ mà ko fải tốn tiền mua...Nhưng dù là ốc gì đi nữa,chúng ta chỉ có thể kiểm soát số lượng của nó trong hồ...(nhiều wá nhìn fát ghét..)chứ đi đến...diệt chủng tụi này thì...ko có cách nào...Dơi có 1 cái hồ nhỏ để dành các loại rêu cho 1 âm mưu lớn sau này,chỉ dùng phân nước,nền trơ(có con cá nào đâu mà cho thức ăn...)vậy mà các loại ốc vẫn phát triển dân số dù ko nhiều..Dơi đã thả vào cái hồ này 1 em dwarf puffer(cá nóc mini,dài khoảng 2cm)Sau 2 ngày....thấy hết ốc:applause: ...bắt con cá nóc ra,sau nửa ngày lại thấy lũ ốc họp mặt đông đảo trên thành hồ~X( ...lại thả cá nóc vào,sau khoảng nửa giờ là những con còn sống trốn mất hết...:devil: ...tụi nó chỉ rút vào hoạt động bí mật,không hề bị tận diệt bởi thiên địch...(có giảm quân số vì em nào thò đầu ra là con nóc nhí xử liền...)Hình như mọi biện pháp xóa sổ ốc trong hồ thủy sinh đều không tránh được chuyện ném chuột vỡ ~X( ....nhưng chỉ cần cho ít thức ăn vào như Mig29 đã chỉ,mọi chuyện sẽ ổn thôi...tụi nó cũng vẫn tồn tại với 1 số lượng ko làm người xem phát sợ,và góp phần làm sạch hồ nữa...