Đuôi cáo vườn nhà

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi quan.vtl, 20/5/14.

1. quan.vtl

quan.vtl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Năm thứ hai cây này ra hoa, em chưa có kinh nghiệm chăm sóc, chùm hoa hay bị thui ở đầu nên không dài lắm. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, trân trọng cám ơn!

2. nttnqb

nttnqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bác trồng được nhành hoa đẹp quá. Mình trồng Cáo 3-4 năm mà không ra hoa, chắc do k thích hợp khí hậu sài gòn rùi. Chúc mừng.

3. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Cũng có thể, vì cây này mình mang về từ vùng rừng núi Lào Cai - có mùa đông lạnh và khí hậu tương đối mát về mùa hè.

4. koool

koool Active Member

Thích đã nhận:
    236
    loại này giá có đắt ko a? có chia dc nhánh ko ạ?....đây gọi là lan gì thế a?

5. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Đây là lan rừng chính hiệu, mình ko mua nên ko biết giá cả thế nào (được tặng), hình như nó ko đẻ nhánh vì là loại đơn thân, tên nó như tiêu đề bài gửi là "đuôi cáo" :)

6. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Bác muốn ra hoa thì làm quả tiểu vùng khí hậu vườn đi ạ.

Bác nên lắp 1 dàn phun sương ... kiếm 1 cái thùng thật to làm nơi chứa nước cho máy bơm, nhất là phải có cái miệng rộng để đổ nước và đá vào <<< có mục đích cả đó ạ :D

Bác coi kỹ lan của bác thích lạnh vào mùa nào ... chịu khó mua ít đá cây (nhớ là để nguyên cục to, đừng đập nhỏ ạ, để lâu tan ý mà) ... Thế là khi bác bật phun sương cả ngày cho 1 vài tuần nào đó ... giả mùa đông bằng cách cho đá cây vào thùng chứa nước cho máy bơm hút để phun sương ... bác nên có 1 cái đồng hồ đo nhiệt ngoài vườn để điều chỉnh lượng đá cây và nước phù hợp ... đảm bảo nhiệt độ vườn bác lúc phun sương ... nhất là khoảng từ 09h00-15h00 lúc nào cũng mát lạnh luôn ... thế là rất nhiều em lan bị đánh lừa sau 1-2 tuần giá lạnh như vậy ... nứt vòi, xuất bông thôi ...:D

Em học vụ mùa đông giả này từ mấy bác cao nhân trồng hoa ở 1 số huyện ngoại thành Tp HCM thôi ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:51 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:49 AM ----------

Bác cứ nói vậy ... bác có thể để em nó đẻ con được đó ... cơ mà hơi xấu cây mẹ thôi :D

Mà thôi, em ko xúi dại bác đâu, bác lại oán trách em ... :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:51 AM ----------

Lan đuôi cáo này không quá đắt, tầm giá 100-200k/kg ... cây nhỏ thì nhiều cây, cây càng to thì ít cây, thậm chí 1 cây bậc trung có thể nặng > 1 kg

LONGPH, koool and dvantoanchip like this.
  7. koool

koool Active Member

Thích đã nhận:
    236
    loại này có thể mua ở đâu dc ạ....e cũng muốn mua cây

tunglahan thích bài này.
  8. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Nếu khu gần nhà bạn ko có bán thì có thể mua bằng hình thức online ... chọn những nơi có uy tín ... họ sẽ chuyển hàng cho bạn đến tận nơi.

Mình cũng mua online kha khá nhiều ... và may mắn (do tìm hiểu kỹ) nên chưa có lần nào ân hận cả :D

Vài ví dụ cho bạn (Mod thông cảm, em không buôn bán gì đâu ạ, chỉ post link cho bạn này tham khảo thôi ạ)

Bạn có thể dùng google để search thêm ... lưu ý: google ko có thu phí đâu ạ :)

LONGPH, dvantoanchip and tunglahan like this.
  9. tunglahan

tunglahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Làn này là sóc ta chứ không phải đuôi cáo . Bạn có thể mua lan này tại chợ Bưởi hoặc chợ Hà Đông .

koool thích bài này.
  10. mr_nth

mr_nth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Đẹp quá bạn ah :applause::applause::applause::applause::applause::applause:

quan.vtl thích bài này.
  11. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Năm nay hoa giống đuôi cáo thật, xin chia sẻ cùng diễn đàn, mong được góp ý![​IMG]