Đuôi có mọc lại ko các Bác? sao đuôi cá rồng dể bị tét và gẩy

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi catwalk, 23/8/06.

1. catwalk

catwalk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi, hôm nọ mình vớt con hồng long II qua hồ mới, khi vớt xong nhìn lại vợt thấy còn đuôi cá còn nhìn vào hồ thì nó thế này đây(giống cá chiên mình ăn:confused: ), đuôi có mọc lại o các bác? sao đuôi cá rồng dể bị tét và gẩy vậy? Help meeeeeeee............... pls:crying:
    #:-S

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    sót 1 hình bị die
    [IMGO]http://img53.imageshack.us/img53/745/picture687rg0.jpg[/IMGO]

3. quangusa

quangusa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bác lại dùng vợt để mà bắc cá rồng lần sau nhớ dùng bao nilon lớn lùa cá vô nhé , cá bị gãy đuôi thì không sao khoảng từ 3-4 tháng sẻ mọc lại nhưng không đẹp giống như củ đâu nhớ bỏ muối nhiều và cho ăn nhiều vào chúc bạn may mắn

4. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Đuôi cá rồng dễ bị gãy vì ở giũa xương đuôi và vi đuôi có một khoảng hở nhỏ . Vì thế ở những vị trí bị bẻ/ep' cong, sẻ đưa đến trường hợp như cá của bạn . Xương/lằn chỉ của vi đuôi rất dòn và yếu, đuợc đan kết lại với nhau bằng những mô màng tế bào rất mỏng của vi đuôi, nên cũng rất dễ bị rách . Nhưng bạn đừng lo, vì thông thường khi vi đuôi bị rách, chúng sẻ liền lại trong khoảng 1-2 tuần, nếu môi trường nước của bể/hồ bạn tốt và đạt tiêu chuẩn . Trường hợp bị gãy đuôi của cá bạn, nếu phần gãy không phạm vào phần xương đuôi của cá ( và theo như trong ảnh thi không có khả năng này), đuôi cá sẽ phát triển và mọc trở lai trong thời gian 2-4 tháng tuỳ theo thể chế nuớc trong bể/hồ . Bạn sẻ biết ngay là đuôi có mọc trở lai vào khoảng độ 3 tuần sau khi bi chấn thương . Nhớ thay nước thường xuyên hơn, cho thêm muối hột 0,3% theo thể tích của bể (~300g/100 liter nuớc ). Chê độ ăn uống bình thường .

Trong lúc đuôi được phat triển để mọc trở lại, tốt nhất cá nên nuôi riêng, bớt những vật cảnh trang trí trong bể/hồ để bớt đi khả năng bị va chạm . Nếu bạn có máy nuớc tạo sóng, nên giảm bớt tối thiểu , hay tắt đi trong thời gian hồi phục . Sóng nuớc trong bể sẻ tạo nên sức ép, tác động lên những xương/gân chỉ cua đuôi làm cho chúng không được thẳng . Khi chúng không thẳng, thì dĩ nhiên những mô màng tế bào của đuôi khi được liên kết lại để tái tạo một cái đuôi mới cũng sẻ không thẳng . Kết quả là cá của bạn sẻ có một cái đuôi mới, nhưng sẻ bị cong . Độ cong của xương chỉ ở đuôi sẻ tuỳ thuộc vào những lực tac động lên chúng trong thời gian tái tạo đuôi . Bạn nên để ý kỷ vấn đề này !!!!

Lần tới nhớ đừng dùng vợt để bắt cá rồng :p . Chúc cá bạn mau chóng bình phục

5. kimlong76

kimlong76 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ngày xưa em có con KLHV cũng bị vậy đó, bỏ vô hồ thấy cái đuôi nằm dưới đáy ! Ko sao đâu khoảng 04 tháng nó trở lại như thường àh !

6. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn rút bớt nước đi, càng ít nước càng tốt ( khoảng 30cm thôi) và bỏ muối vào, tăng nhiệt độ lên khoảng 32 độ, khi phần đuôi mọc ra khoảng 5-7 ly thì bạn bắt đầu cho tăng từ từ nước lên ( mỗi ngày tăng một ít). Không dùng tạo sóng trong thời gian dưỡng cá nhé. Đây là kinh nghiệm của mình do bác Thịnh Láng truyền lại, vì ngày trước mình cũng có một em gẫy hết cả đuôi, cả vi dưới nữa cơ, thế mà bây giờ ngon lành, haituonglong nhìn cũng không biết là đã từng gẫy đuôi.
    Bạn phải kiên trì vào, vì thời gian đầu nhìn chán lắm, chỉ muốn bỏ, khi nó mọc dài ra rồi sẽ có một số lỗi nho nhỏ, nhưng đừng ngại vì chỉ thời gian sau sẽ đẹp trở lại thôi.

7. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Lấy vợt mà bắt cá Rồng thì lạ thật. Mà thế mới là cătwalk. Bác này nuôi cá theo kiểu rất ...hoang dã. Mà loại toàn cá xịn chứ. Thôi bác rút kinh nghiệm và chịu khó lên 4rum lắng nghe ý kiến anh em nhá.

8. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trời, lần đầu tiên em nhìn thấy con cá bị như vậy :eek:.
    Em tưởng quá lắm nó chỉ bị gẫy đuôi hoặc rách đuôi, ai dè còn có trường hợp cụt hết đuôi thế này :sick:.
    Em mà nhìn thấy cái đuôi cá rồng trong vợt chắc em chết ngất luôn ~X(.
    Thôi bác cố gắng chăm sóc nó, hi vọng rồi nó mọc ra cái đuôi mới cũng ko đến nỗi tệ.

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    :( :( Chia buồn với catwalk :(.
    Tôi có anh bạn trước đây có 1 con cá bị gãy lìa hẳn đuôi như vậy và nó mọc ra 1 cái đuôi hẹp tẹo và dài ngoẵng :D. Anh đó giận quá lôi cá ra cắt sống luôn cái đuôi đó đi và lại chờ đợi, kết quả lần 1 là đuôi nó cứ xòe tóe loe, 2 cái xương đuôi ngoài cùng nó cong vòng ra phía ngoài chứ không ốp khum vào trong. Hề hề, lại giận quá hóa khùng, anh ta lại lôi cá ra xẻo tiếp và đến khi nó hơi mọc ra 1 tẹo thì bán vội :D.
    Trước đây anh dung_gl cũng có 1 con KHV bị cắt đứt đuôi đấy, kết quả là nó mọc không phải 1 mà là 2 cái đuôi nhỏ mà 2 cái đuôi này nó không hiểu ý nhau nên mỗi cái nó chỉ 1 hướng khác nhau :D.

10. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Đồng chí Tuấn cứ doạ bạn catwalk làm bạn ấy lại sợ chết khiếp,cái đuôi mới mọc thì sẽ không đẹp bằng đuôi cũ nhưng mình thấy cũng không xấu lắm đâu nếu làm đúng nguyên tắc như các bác trên nói thì phải tinh mắt và có nghề mới nhận ra là đuôi cá mọc lại.

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Đúng là cũng tùy vào "cơ địa" từng con cá. Thì cứ hy vọng đi cái đã nào. Thời gian là câu trả lời.

12. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Đây là vây lưng và đuôi mọc lại của một em KLHV
    [​IMG][/URL][/IMG]

13. kimlong76

Thích đã nhận:
    4
    Đấy đấy ! Thì cứ an tâm thôi, nhưng hình như nó ko được bình thường anh pine nhỉ ! Nhưng em hình như thấy bác catwalk chắc cũng bận lắm nhỉ, tộpi nghiệp mấy thằng cá nhà bác quá ! Hihi ! Chờ 4 tháng nữa sẽ có câu trả lời thôi !

14. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hi hi . Cá mình ngaỳ xưa gẫy sát tận trong gốc cơ:laughing: Không giống trường hợp cá của CatWalk đâu.Nên cá của bạn vẫn còn hy vọng.Đừng nghe Tuấn BND dọa nghe=))
    Lần sau nhớ đừng bắt cá bằng vợt nữa nha=)) =)) =))

15. catwalk

catwalk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn lời chỉ dẩn của các bạn. Trước giờ có ai bảo mình vớt cá bằng bao nilon đâu???:-S Mổi lần vớt cá vừa cực vừa bị nước văng tung tóe #:-S . Mà phải đợi 4 tháng cá mới mọc đuôi lại ah? mà cá rồng bị đứt đuôi nuôi có xui không các bác:(

16. kimlong76

Thích đã nhận:
    4
    Hehehe ! Bác catwalk ơi, cá gánh nạn thay người đấy ! Nó không đứt đuôi thì chắc bác bị đứt cái đuôi con nòng nọc rồi ! Hahahaha !

17. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ..

hi m:crying: mấy bác ơi con rồng nhà mình hôm wa mình ngồi gần cài hồ vô tình va cái nghế vào cái hồ thế là cu cậu giâtt mình phi 1 cái ầm lên trên trúng ngay cái mép kiếng thế là đi luôn 1 miếng da đầu khoảng cỡ đầu ngóng tay trỏ thấy cả xương màu trắng ..(hên la vẫn còn râu :laughing: ) không biết nó có mau lành hay để lại di chứng (sẹo lồi ,sẹo lõm ...) gì không nhỉ???các bá cho em lời khuyên đi
    :crying: :crying: :crying: cá của mình đã lớn rùi

18. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chắc sẽ mau lành thôi, bác tăng muối cho nó sát khuẩn là ok.
    Chỉ sợ cá bác sau vụ va chạm này bị chột, ko hiên ngang như trước nữa thôi.

19. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cái vụ sứt đầu thì cá nhà em là nhất, vì hay nhảy lắm. Nhưng chỉ bị trượt da thôi, lành ngay sau 1 ngày.

Nghe nói nàh cătwalk còn 1 con hồng long, cẩn thận đấy nhá

20. Sơn Hò Anh

Sơn Hò Anh New Member

Thích đã nhận:
    0
    việc Cá ròng mất đuôi tôi ko biết thê nào, nhu con Rông bảo thạch của tôi nhảy ra ngoài gãy cả đuôi gẫy cả vây sau 3 năm điều trị bây giờ OK ròi, nhung cũng phải có bÝ quyết đấy các Bác À.:devil: :devil: :devil: