Dưới lòng bàn chân gà có mài ghẻ

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi meoconlazy, 19/7/11.

1. meoconlazy

meoconlazy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Hôm nay vô tình em dỡ chân con gà lên thì thấy phía dưới chân có 1 mài ghẻ tròn, ko biết bị gì nữa. Anh em nào có kinh nghiệm xin giúp đỡ. Mình xin chân thành cảm ơn!!!

Hình em nó đây

linhgamy thích bài này.
  2. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    Chân con gà mái của bạn có bị 1 nốt ké. Bạn tìm cách chữa cho nó nhé.

3. Ga-Viet

Ga-Viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    két chậu, do chân gà bị sây sát với nơi chuồn gà bị ẩm ước nên vậy đó, dùng thuốc mai ca và để gà nơi khô ráo là ok thôi, đó là cách của mình,

4. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    cái này bạn đừng có gỡ ra liền nhe,cứ để thêm một thời gian cho thật sự lành đã,lót thêm miếng bao bố hay rải thêm cát cho êm chân gà,bạn tắm mỗi ngày rửa kĩ chậu và mấy ngón chân,cho uống thêm serapepti+linco cho nhanh gom mủ và mau lành,dừng có gỡ ra nha bạn chưa lành là nó lở ra tum lum khó hết lam

sonofares and linhgamy like this.
  5. meoconlazy

meoconlazy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Cảm ơn tất cả anh em. Vậy gà em bị như vậy nếu đem đi sổ hay đá thì có vấn đề gì ko, em nó có bị thốn chân ko?

6. binhva

binhva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    thốn lên tới óc luôn đó cái này bị đinh chậu rồi chứ mài ghẻ gì .tìm cách chữa trị cho em nó đi

7. minh_nhox

minh_nhox Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    đem sổ quài là mang con gà đi nấu cháo luôn..... giờ moi ngày anh mai nghệ ... sức zo.. tránh cho gà đi lai nhìu. vệ sinh kỷ chổ đó.... đa số gà bị ké chậu rất khó lành.....

8. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Xin loi vi minh viet tin nhan nay bang DTDD nen Ko bo dau duoc mong cac ban thong cam

Theo minh ga cua Ban bi ke Chau roi...Nhung Ban dem di so hay da thi mat tien nhung dc chao thit...
    Co 2 cach chua...

1 la dung thuoc Tay la cho uong khang sinh+mo ke suc thuoc.Bang bo lai giu ve sinh that tot(cho o chuong co cat kho)

2 la cach cua dan gian.Ban nuong 1 cu hanh ta chin, de nguoi, ep dep+ mo Ke, boi thuoc roi lot mieng hanh duoi chan dung bang keo bang lai+giu ve sinh that tot.Moi lan thay bang deu phai boi nghe+hanh roi bang lai.

Bi Ke chau rat kho lanh nen phai kien tri.Chuc Ban thanh cong

9. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Gà bạn bị ké chậu hay đinh chậu, đặc biệt bạn đừng bao giờ mổ ké như một số người chỉ nha nếu muốn giục con gà.
    1- Rửa sạch chân gà bằng nước muối sinh lý, gở hết mài đó ra, dùng iodine hay xanh methyline bôi lên hết bàn chân sau đó dùng gạt băng kín lại (quấn 1 vòng trên ngón thới sau đó vòng xuống lòng bàn chân rồi lên lại, nhớ làm mấy vòng qua từng các ngón sau đó bạn dùng băng keo dính làm y như vậy nữa.
    2-Dùng kháng sinh có thể là ( ampiciline, peniciline, oxytetracyline.....)chích thẳng vào chổ ké 1 mũi, mũi thứ 2 là trên đùi của cái chân bị ké cái này phải nhờ ai giữ gà phụ kéo chân gà thẳng ra và chích dọc theo chân gà nhớ đừng chích 2 bên hay phía sau đùi gà nha vì dể trạm vào gân, mạch máu và dây thần kinh. Chích khoảng 3 ngày thôi nha.
    3- Để gà nơi khô ráo và bồi bổ cho gà, khoảng 4-6 ngày là gà lành lặn lại. Chúc cho gà bạn mau lành bệnh.

10. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ÂY da
    bịnh nan y đây, nếu có vườn hay sân rộng thì thả gà ra, đừng nhốt nữa, hay bạn đem cản mái 1 thời gian rồi theo dõi coi có tiến triển ko, cách này hơi lâu nhưng dù sao thì bạn cũng ko đá đấm j được với em nó, chúc bạn thành công.
    Thân

11. dinhndtv

dinhndtv Active Member

Thích đã nhận:
    31
    - Theo tôi thì không nên mổ lấy ké vì khó lành (thường xuyên tiếp xúc môi trường bên ngoài) và dễ bội nhiễm bệnh khác. Hơn thế nữa ở chân (bàn cờ hay chậu) có rất nhiều dây thần kinh chạy dọc theo bàn và ngón chân (ăn chân gà sẽ thấy) nên khi lấy ké ra không khéo sẽ ảnh hưởng nhiều đến chức năng vận động của gà sao này (có thể trở thành thương binh thời bình).
    - Theo ý kiến của tôi giải pháp tốt nhất là chuyển gà đến nuôi ở chuông thích hợp hơn (sân đất nện không có vật cứng, bén, nhọn) và kết hợp dùng kháng sinh nhóm chóng lại các loại vi khuẩn sinh mủ xanh mủ vàng (loại này thường gặp nhất) + bồi dưỡng trợ sức bằng các loại vitamin và khẩu phần ăn phù hợp.
    - Bệnh cần có thời gian điều trị dài. (kiên nhẩn nhé)
    Cám ơn các bạn đã đọc bài của tôi.
    Thân